Với những bé từ 3 tuổi trở lên do đặc thù công việc hoặc gia đình muốn cho bé đi nhà trẻ để bé quen với cách sinh hoạt và giao lưu với các bạn thì hoàn toàn có thể để bé đi nhé ạ. Cá nhân mình thấy việc này rất hợp lý, bé vừa được đi tới lớp, học hỏi thêm mọi thứ xung quanh, vừa được tiếp xúc bạn bè, va chạm và tự lập hơn, nói chung đi lớp mang lại rất nhiều lợi ích nhé các mẹ, các mẹ dù có thời gian ở nhà trông con cũng nên cho con đi lớp ạ, đừng bao bọc bé quá, sẽ không tốt cho sự phát triển của con đâu. Nhưng nếu bé chưa quen và không chịu tới lớp thì sao???

Tại sao bé đi nhà trẻ về quấy khóc - tìm nguyên nhân và cách xử trí dành  cho mẹ

Mình gặp rất nhiều trường hợp phải bó tay và tiếp tục cho con ở nhà kèm theo 1 người hoặc 2 người ở nhà chăm bé. Như thế này nhé: nếu bé không chịu tới lớp, mẹ hãy giải thích nhẹ nhàng cho bé hiểu rằng tới lớp để gặp gỡ bạn bè.

Nếu bé khó quá mẹ có thể gửi ở lớp mỗi ngày 1 ít để bé quen rồi mới gửi cả ngày nhé, ví dụ thế này: ngày đầu mẹ mang bé đến lớp chơi nếu bé không hợp tác thì cho bé về, ngày sau vẫn mang bé tới lớp, lần này gửi bé tầm 2 tiếng, khi nào bé khóc có thể nhờ cô gọi mẹ tới đón, dần dần tăng thời gian gửi lên ạ.

Rồi cho đi nguyên ngày luôn, như bé mình tới ngày nào cháu mệt hay không muốn đi thì sẽ xin mẹ ở nhà, mình vẫn đồng ý vì mình muốn bé tới lớp với thái độ tự nguyện chứ không ép buộc. Chúc các mẹ thành công nha.