Trong xã hội hiện đại, nhất là ở các thành phố lớn, như nơi mình đang sống, phụ huynh có xu hướng cho con học năng khiếu từ khá sớm. Mình cũng không ngoại lệ. Nhưng mình đang băn khoăn không biết nên cho trẻ học môn gì? Ca hát? Nhảy múa? Đàn? Thể dục nhịp điệu?...

Thật ra, năng khiếu là một lĩnh vực đặc thù và không phải trẻ nào cũng có. Nhưng nếu thế thì mình phải lựa chọn ra sao? Trao đổi với giáo viên mầm non, là bạn của chị mình, thì chị ấy bảo cứ đăng kí cho con học ca hát hoặc múa trước. Vì hầu hết các em nhỏ đều bị cuốn hút bởi ca từ và âm nhạc thiếu nhi vui tươi. Mỗi đứa trẻ đều có khả năng cảm thụ âm nhạc nhất định.

hình ảnh

Mình thấy cũng có lí. Với lại bé mình cứ nghêu ngao suốt ngày. Thế là mình đăng kí cho bé vào lớp học hát. Nhưng, đáng ngạc nhiên là sau đó mấy ngày, bé bảo mẹ ơi con muốn sang lớp múa cơ. Tưởng bên đó có bạn nên bé ham vui, mình hỏi thì bé bảo con thích múa hơn. Đây là sự lựa chọn của con, và mình tôn trọng. Mình xin cho bé học thử ít bữa xem con có thể theo đuổi không.

Không ngờ những động tác khó vậy mà con cũng làm được. Giờ thì mình hiểu, bé cần có điều kiện để tự phát hiện năng khiếu của mình, và đó là cơ sở để con theo đuổi những mục tiêu xa hơn.