Công viên là nơi giải trí, là điểm gặp gỡ lý tưởng của các bé yêu. Nhưng để các bé chơi trong công viên một cách an toàn, các mẹ chúng ta hãy dạy bé những quy tắc để bé chơi một cách an toàn và vui vẻ nhé. Sau đây, mình xin chia sẻ một số “quy tắc vàng” mà mình thường dạy các bé khi tham gia các trò chơi trong công viên để các mẹ tham khảo.

Hầu hết các trò chơi trong công viên đều mang tính tập thể. Vì vậy, các mẹ hãy giải thích để các bé yêu của chúng ta hiểu quy tắc chơi tập thể. Chẳng hạn như, khi các bé cùng chơi cầu trượt, chơi đu quay cùng rất nhiều các bạn khác. Bố mẹ hãy dạy bé những hành vi không tốt trong việc chơi trò chơi tập thể. Có lần chơi đu quay trong công viên, Thỏ láu nhà mình ngồi cùng với một bạn khác trong ghế đu quay, nhưng Thỏ láu nhà mình rất nghịch đã kéo chân của bạn ngồi cạnh khi đang đu quay, mình liền đứng lại gần và nói: “Khi con đang chơi cùng các bạn, con kéo chân bạn là hành động không tốt và như vậy là ngăn cản quá trình vui chơi của bạn con ạ”. Thế là Thỏ nhà mình liền dừng ngay hành động đó, và mình thấy rằng, từ đó về sau khi bé chơi cùng các bạn, bé không còn có những hành động xấu làm ảnh hưởng đến tập thể cùng chơi nữa.

Một “quy tắc vàng” cực kỳ quan trọng là các mẹ chúng tay hãy dạy cho bé tính kiên nhẫn khi chờ đợi đến lượt mình, nhường chỗ cho những bé nhỏ hơn…Trong công viên, trò chơi cầu trượt được nhiều bé “hâm mộ” nên thường rất đông. Một hôm, bé nhà mình vì lâu không được chơi cầu trượt nên đã chen lên phía trước mà đẩy một em bé nhỏ hơn khiến em bé suýt ngã. Lúc đó, mình đã nhanh chóng đỡ em bé nhỏ ấy dậy và yêu cầu bé nhà mình xin lỗi em bé và nói: “Các con nhớ khi lên cầu thang trượt cầu trượt phải đi theo thứ tự, không được chen lấn xô đẩy, vừa mất lịch sự và còn nguy hiểm nếu bị ngã nữa. Đặc biệt, các con phải nhớ nhường chỗ cho các em bé hơn mình nhé”. Thế là các bé nhà mình mỗi lần chơi cầu trượt là nhớ đến quy tắc ấy, các bé đi từ tốn đi lên cầu thang chứ không chen nữa và có hôm con dắt tay một em bé nhỏ hơn để đưa lên trượt trước mình đó các mẹ ạ. Quy tắc này sẽ làm cho bé có thêm nhiều niềm vui trong khi vui chơi tập thể các mẹ ạ!

Công viên là nơi có môi trường trong lành, vì vậy mẹ hãy dạy bé quy tắc giữ gìn vệ sinh trong công viên, đó vừa là một hành vi văn minh, vừa là hành động góp phần làm cho môi trường xanh, sạch, đẹp. Mỗi lần mình đưa các bé đi chơi công viên, mình đều mang theo một chiếc túi ni- lông để đựng rác vào trong đó. Mỗi lần đến chỗ có thùng rác, mình yêu cầu các bé bỏ rác vào thùng. Như vậy, bé luôn có được thói quen giữ vệ sinh nơi công cộng.

Những “quy tắc vàng” ấy sẽ được tích luỹ theo từng năm tháng, dần dần hình thành thói quen rất tốt cho bé trong hoạt động tập thể, giúp bé sống chan hoà hơn, giúp bé có ý thức tốt hơn trước cuộc sống. Đây chỉ là một số quy tắc nhỏ, nhưng với mình đó chính là "quy tắc vàng" khởi đầu cho việc hình thành nhân cách tốt ở mỗi bé. Vậy các mẹ chúng ta hãy cố gắng giúp bé nắm vững những quy tắc ấy để bé chơi một cách vui vẻ và an toàn trong công viên, và tiến xa hơn nữa là bé sẽ "biến" những quy tắc ấy thành lối sống đẹp trên bước đường trưởng thành. Chúc các mẹ thành công trong việc dạy bé những quy tắc ấy nhé!