Thực ra đây không phải là câu chuyện của mình mà của chị gái mình, chị ấy đang bế tắc và mình nghĩ các "cố vấn" trên diễn đàn có thể là lối thoát lúc này, vì mình cũng đã từng nhận được nhiều ý kiến bổ ích từ những topic khác. Chị ấy chưa lên webtretho bao giờ và cũng hơi low tech nên mình xin phép mod cho mình lập topic thay cho chị ấy, và sau đó chị ấy sẽ tự trao đổi với các bố mẹ trên này (nick của chị là behappy2019).

Chuyện là con trai của chị gái mình. Bạn ấy năm nay 11 tuổi, từ năm ngoái đến năm nay bạn ấy gặp biến cố gia đình, bố mẹ ly dị, và quan trọng là bố mẹ không thống nhất và không tìm được tiếng nói chung trong việc dạy con, kể cả trước lẫn sau ly dị. Vì thế chị mình quyết định sẽ tự mình dạy con, và không quá trông chờ vào sự hợp tác của phía bên kia nữa.

Trong khoảng thời gian này bạn ấy đã chơi game online rất nhiều. Và bây giờ mỗi ngày phải để cho bạn ấy chơi game online vài tiếng, nếu không bạn ấy sẽ như lên cơn nghiện, lăn đùng ra đất, đấm đá loạn xị,.... Chị ấy định sẽ cho con đi gặp bác sĩ tâm lý.

Mình thì cũng không có nhiều thời gian để tiếp xúc nhiều những lúc bạn ấy bị lên cơn, và mình cũng nghĩ rất đơn giản đó là chỉ cần chị ấy kiên quyết, nghiêm khắc thì sẽ điều trị được, bác sĩ tâm lý làm sao chữa được cho con bằng chính mẹ được. Mình nghĩ đơn giản là vậy.

Nhưng chỉ có người trong cuộc mới hiểu được những gì đang diễn ra và chị ấy đang bế tắc, mong các bố các mẹ có kinh nghiệm trong lĩnh vực này có thể chia sẻ kinh nghiệm cho chị ấy, nếu có sự hợp tác của bố bạn ấy thì đơn giản hơn, nhưng vì hai người không hợp nhau nên rất khó để cùng dạy con. Có nên đi gặp bác sĩ tâm lý không? và chị mình có cái kiểu chiều con là cứ phải con đồng ý đi thì chị ấy mới đưa con đi, nhưng giờ thuyết phục con đi gặp bs tâm lý thì đương nhiên là cậu bé không đi rồi.

Giờ đang cực bế tắc. Mong các quân sư chỉ giáo giúp mình

Cảm ơn cả nhà nhiều.