Gần đây, rất nhiều phụ huynh đua nhau cho con vào các trung tâm năng khiếu, ngoại ngữ. Dịch thì học tiếng Anh, tiếng Pháp online. Trong khi nhiều mẹ chủ trương cho con hưởng trọn tuổi thơ thoải mái.

hình ảnh

Đứng ở góc độ một người mẹ từng có những năm đầu đời thả diều bắt bướm, mình cũng rất muốn cho con chơi. Nhưng theo nghiên cứu của nhiều chuyên gia giáo dục và thần kinh, độ tuổi nã não bộ phát triển nhanh nhất là 5 năm đầu. Sau đó nó sẽ giảm hẳn về sự tăng trưởng lẫn liên kết. Như thế nghĩa là các bé sẽ tiếp thu tốt nhất khi đang ở độ tuổi mẫu giáo và nhà trẻ. Những gì bé thu nhận được sẽ được lưu lại rất sâu trong kí ức của bé sau này. Vì thế, bé mình học cả tiếng Anh và Toán lẫn Tiếng Việt. Tất nhiên chương trình học rất nhẹ nhàng, mình cảm thấy chơi là chính. 1 tuần bé dành khoảng 6 buổi, nghĩa là 9h để học. Mình thấy có kết hợp cả âm thanh, màu sắc, hình ảnh… rất sinh động.

Thời gian còn lại 2 mẹ con tha hồ bày trò chơi linh tinh ở nhà. Thỉnh thoảng nhắc tới bài học. Nhưng với nguyên tắc không để bé cảm thấy căng thẳng. Đây là quan điểm của mình, các mẹ có thể tham khảo nhé ạ. Chúc các mẹ thành công nha