Làm mẹ quả là một cuộc hành trình vất vả. Để con có thể trưởng thành và phát triển toàn diện trong xã hội hiện đại, việc giáo dục giới tính cho con là một vấn đề cần thiết. Nhưng mình vẫn băn khoăn không biết bắt đầu khi nào và như thế nào. May mắn, mình có bạn là bác sĩ tâm lí, và được biết một nguyên tắc là “ do, do it”, nghĩa là chuyện này nên bắt đầu càng sớm càng tốt và ko cần, cũng như không nên có thái độ né tránh.

Hẳn nhiều mẹ sẽ thắc mắc như mình, khi lần đầu tiên con hỏi: mẹ ơi, con được sinh ra như nào? Khi đó bé nhà mình khoảng 2 tuổi rưỡi.

Nguyên tắc giáo dục giới tính cho bé - Benh.vn

Cũng như các bà mẹ khác, mình đùa rằng con chui ra từ bụng, hay nhặt con từ ngoài ngõ… Thế nhưng, sau đó, mình biết việc nói như vậy là không phải và sẽ khiến con hoặc bị tổn thương, hoặc sẽ có những hiểu biết sai lệch về giới tính. Thế là, tranh thủ thời gian nghỉ trưa, mình cùng con xem một đoạn phim ngắn về quá trình thụ thai để có một sinh mệnh, nhưng tránh cho con nhìn thấy cảnh “kinh khủng” trong phòng sinh nhé ạ, vì con dễ hoảng sợ đó mẹ. 

Bé sẽ biết được rằng việc mình có mặt trên đời là nhờ sự kết hợp của cả ba và mẹ. Đó cũng là cách kết nối tình cảm gia đình, là bước đầu tiên để giáo dục giới tính cho con.

Hãy để cho con cảm nhận được tình yêu tuyệt vời từ người cha, người mẹ dành cho các bé nhé !