Chào các bạn, mai ngày Mồng Một Âm lịch, hôm nay mình ăn chay với nhau nha, mình xin giới thiệu 4 món ăn chay: Nấm rơm kho tiêu, Tàu hũ chiên sả ớt, Hoa thiên lý xào,Canh rong biển nấu tàu hũ non, tráng miệng chôm chôm..

Mình cùng đi chợ nào:

Tàu hũ :2 miếng =8k

Tàu hũ non: 1 thanh =8k

Nấm rơm :300 gr=24k

Hoa thiên lý:200 gr=8k

Rong biển : nhà còn

Chôm chôm:2kg =50k

Gia vị: dầu hào chay, hạt nêm chay, muối, sả ớt, tiêu...

Cách làm:

Hoa thiên lý lặt, rửa sạch,ngâm nước muối, rửa sơ tàu hũ, nấm rơm, cắt đít rửa sạch, ngâm muối.

Mình cùng làm 2 món đầu tiên nha:

1/Tàu hũ chiên sả ớt:

Tàu hủ khía vài khía , sả+ ớt+chút muối trộn đều, ướp sả ớt lên miếng tàu hũ cho đều, để dầu vào chảo , cho tàu hũ vào chiên, vàng đều 2 mặt.

2/
Nấm rơm kho tiêu:

Nấm rơm vớt ra để ráo, phi chút tỏi( mình nghĩ mình ăn chay là cái lòng nên ăn chút tỏi không sao ha_chứ đúng ra là phải dùng củ kiệu tươi) cho nấm rơm vào xào, cho nấm săn lại, nêm hạt nêm +muối+tiêu+dầu hào+nước, kho cho nấm rơm thấm là được, còn chút nước sền sệt.

3/
Hoa thiên lý xào tỏi

Hoa thiên lý vớt ra, để ráo, tỏi băm .Cho tỏi vào chảo phi vàng, , cho hoa thiên lý vào xào + chút dầu hào+chút nước. Nêm nếm cho vừa ăn

4/
Canh rong biển nấu với tàu hũ non
: Nước sôi có sẳn , bắc lên bếp, cho tàu hủ non vào , nêm nếm nồi nước canh cho ngon bằng hạt nêm chay + xí muối,nước sôi lên lần nữa thì cho rong biển vào, bắp xuống liền, ăn mới ngon.

Mâm cơm chay của mình đây, mời các bạn nhé, ăn xong tráng miệng bằng chôm chôm đầu mùa , rất tróc, ngon.

Đây là hộp cơm mình mang theo đi làm , đúng theo tiêu chí đề ra nhé, gọn nhanh, hợp vệ sinh,bổ dưỡng, lại đẹp nữa ha.

Nhà Bu chúc các bạn ngon miệng, xin chào .