Mình lại tiếp tục bon chen làm bento nữa. Chắc chắn là không đẹp bằng các mẹ khác nhưng hi vọng là các mẹ không chê nhé. (Đây là tác phẩm bento thứ 2 của mình đấy, vì komasu và WTT tổ chức cuộc thi này nên mình mới siêng thế đấy) ^ ^

1. Nguyên liệu:

- Gạo: 2/3 dụng cụ đong gạo(đủ để làm 1 bát cơm đầy)

- 2 quả trứng gà

- 1 củ cà rốt, ½ củ su su, 5 -6 bông cải xanh (súp lơ xanh), 5 – 6 hạt sen, ½ quả dưa leo

- 1 miếng thịt xông khói

- 1 miếng rong biển

2. Cách làm:

Bước 1: Cho gạo vào nồi cơm điện, bật nút “Cook”

Bước 2: Trong quá trình chờ cơm chín thì rửa, cắt gọt rau củ và cho vào nồi luộc.

Lấy kéo cắt thịt xông khói, rong biển thành hình mắt, mũi heo. (Nếu mẹ nào đầu tư dụng cụ làm bento luôn thì làm rất nhanh và đẹp, mình chỉ làm thủ công thôi)

Đập trứng và phân thành 2 phần lòng đỏ, lòng trắng riêng biệt; sau đó, tráng trứng thật mỏng

Bước 3: Cơm chín, trải cơm vào miếng wrap và nắm lại. Nắm chặt tay và ấn nhẹ ở giữa để làm tai và chân heo. Vậy là được chú heo trắng dễ thương rồi.

Phần cơm còn lại khéo léo bọc bằng rong biển sẽ được 1 chú heo đen xinh xắn

Bước 4: Bỏ 2 chú heo vào hộp và tiến hành trang trí rau củ xen kẽ. Trứng tráng mỏng cuộn thành những bông hoa vàng rất xinh.

Bước 5: Thành phẩm đây! Tèn ten ten.

Mình tận dụng nước luộc rau củ làm canh luôn. Tráng miệng măng cụt nữa, mình mới mua ở chợ 18K/kg thôi.

Cám ơn mọi người đã đọc bài của mình. Vote cho mình nhé. :Rose: