Em cũng thi cơm cho có sự nhiệt tình .

Em làm món cơm cá Nụ với sốt bơ chanh leo, canh ngao, tráng miệng bằng quả Bơ và Táo với nước cốt chanh leo trộn sữa .

Nguyên liệu cho món ăn chính đây :

Em ướp cá với muối rồi rửa sạch,sau rán vàng rồi dội nước mắm dấm đường chua ngọt vào và thềm vài lát ớt tươi,tỏi băm vào .Đun sền sệt lại là xong .

Sau đó em đun chảy bơ ,vừa chảy em tắt bếp,đổ nước cốt chanh leo vào ngoáy cho hỗn hợp bơ và chanh chỉ còn âm ấm, em cho 1-2 cái lòng đỏ trứng vào tùy lượng bơ và chanh leo mình cần ,rồi cho chút ít bột canh và đường vào ( ít thôi ) ,đun nhỏ lửa cho sốt đặc lại là xong ( sốt này cá nhân em thấy rất thơm ngon ,có thể làm ăn với bánh mỳ ) ,,nó có mùi thơm của trứng quện với bơ, mùi mát mát của chanh leo nữa .

Sau khi làm sốt thì em làm tiếp trái cây dầm tráng miệng , em cắt táo và quả bơ thành hình vuông nhỏ (to hơn hạt lựu ),trộn với nước chanh leo,sau đó cho sữa ông thọ nếm vừa miệng .

Bây giờ đến nồi canh ngao chắc ai cũng nấu được nên em trình bày qua qua , em xào cà chua với dầu cho mềm để lấy mầu , cho ngao vào đảo nhanh tay ( ngao đã luộc và bóc tách vỏ ),nêm mắm muối rồi cho nước luộc ngao vào đun sôi bùng lên ,em tiếp tục cho dứa và cà chua đun chút nữa ( cà chua em chia làm 2 ,1 nửa xào 1 nửa buông vào nồi nước ngao ),sôi chút em cho hành,răm và thì là vào ,rồi tắt bếp .

Bây giờ tất cả đã xong, em xếp vào hộp ,lúc này mới bơm( đổ ) sốt lên trên miếng cá Nụ . Em bơm thêm 2 bông hoa nhỏ lên ngăn cơm cho vui mắt .Canh thì em cho ra 1 chiếc hôp nhựa khác .

Em đã xong hộp cơm ,chúc mọi người vui vẻ .