Dạo này thằng bé nhà em chán cơm trường, ngày nào đón con cũng thấy hộp cơm nằng nặng là biết anh lại bỏ cơm. Tuần này con thi cuối Học kỳ 2, em rủ con: Hay là mẹ làm cơm hộp cho con đến trường ??? Thằng bé đồng ý ngay tức thì.

Em soạn sửa cho con: Thịt-Trứng cút sốt cà chua, Cà tím om và Canh gà bổ dưỡng.

Nguyên liệu:

Thịt diềm thăn

Trứng cút (luộc chín, bóc vỏ)

1/4 con gà đen (phần đùi nguyên má) và thuốc bắc đủ vị

Hành, mùi, cà chua, hành khô, tỏi, gừng, xì dầu.

Thịt diềm thăn em thái mỏng, ướp chút gia vị, tiêu, hành khô. Xào xăn, thêm trứng, sốt với cà chua. Thịt chín, quyện sốt, em rắc hành mùi là xong. Món này rất nhanh, thịt diềm thăn có ưu thế mềm, ngon sần sật, bọn trẻ con rất thích ăn.

Cà tím chẻ tư hoặc sáu, ngâm với nước muối loãng cho bớt chát. Vớt ráo và rán xém cạnh cho thơm. Hành tỏi đập dập, phi thơm, xào cà, nêm chút nước dùng, xì dầu, đường, hạt nêm, om lửa nhỏ khoảng 10 phút là được. Em thường rán sẵn cà từ tối, bỏ ngăn mát, sáng mang ra om là xong.

Miếng gà đùi em rửa sạch, chặt miếng bằng bao diêm, trần qua 1 lần nước sôi cho đỡ hôi. Rửa lại gà, cho vào nồi với 3 bát nước (bát ăn cơm) + thuốc bắc đủ vị + 3 lát gừng + củ hành khô. Sau khi đun sôi, hớt bọt, hạ lửa liu riu, 30' là được món canh cho con.

Em làm 2 bếp, 1 bếp ninh canh; 1 bếp làm 2 món nhanh gọn.

Cơm thì em sáng tạo hình ngộ nghĩnh thế này, thằng bé nhìn là mê ngay:

Thế là chỉ với mẹo nho nhỏ, em đã dụ được giai bé nhà em ăn cơm ngon lành ở trường đấy :LoveStruc: