Cuộc gặp gỡ nào mà không có chia ly đâu chứ, gặp nhau xong rồi thì chúng ta sẽ nói với nhau những lời chào tạm biệt. Đôi khi chúng ta lại có những cuộc gặp gỡ rất ngắn ngủi, nhưng nó để lại cho những ta những bài học và những kỉ niệm rất sâu sắc. Tùy nó chỉ là những cuộc gặp gỡ ngắn ngủi nhưng nó khiến cho bạn có đầy sự tích núi, bởi vì chúng ta không thể cùng đi với nhau lâu dài được hơn. Và có những người chúng ta đi cùng với nhau rất là lâu, rồi đến một lúc nào đó thì chúng ta phải nói lời từ biệt, bởi vì có rất là nhiều lý do sẽ khiến cho chúng ta rồi xa nhau. Cho dù là mối quan hệ đó của bạn có quan trọng, có thân thiết đến mức nào đi chăng nữa thì đến mãi sau này thì người đó hoặc bạn sẽ tìm một lý do nào đó đi mà rồi đi mà thôi. Ngoài gia đình ra thì ít có ai ở lại cùng mình lâu dài lắm, nhưng những người ở trong gia đình của bạn sẽ đi cùng bạn chỉ một phần đời mà thôi, đến một lúc nào đó cũng phải biệt ly và cái điều đó là cái điều mà chúng ta không hề mong muốn chút nào cả. Mất đi người thân, hay mất đi một người mà mình xem là quan trọng nhất trong cuộc đời của mình đó là một điều hết sức là đau đớn phải và chúng ta cảm thấy cuộc đời của mình như mất đi một phần của sự sống vậy, nó khó diễn tả lắm. Cho nên là chúng ta hãy nên học cách trân trọng những cái mối quan hệ ở bên cạnh chúng ta, những người ở xung quanh chúng ta, những người bạn, những người thân trong gia đình chúng ta cần biết trân trọng họ bất cứ lúc nào. Bởi vì chúng ta sẽ không bao giờ biết được rằng khi nào chúng ta sẽ nói lời biệt ly, và những cái lúc biệt ly đó sẽ khiến cho chúng ta nhớ mãi và chúng ta sẽ cảm thấy hối hận khi đã không biết trân trọng những người ở bên cạnh bạn.