“Hạnh phúc là nước hoa mã hễ ta đổ cho người khác thì thế nào cũng có được vài giọt cho chính mình”

Câu nói nổi tiếng này mẹ nghe được từ khi mẹ còn rất nhỏ. Càng ngày, mẹ càng hiểu, càng yêu thích câu nói này hơn. Và mẹ vẫn luôn cố gắng tìm kiếm hạnh phúc của mình theo cách ấy.

Gần đây, trên ti vi có phát đoạn quảng cáo mì Gấu Đỏ, lần đầu tiên xem đoạn phim quảng cáo đó là lúc cả nhà mình đang quây quần vui vẻ. Tiếng cười nói bỗng giảm dần theo diễn biến đoạn phim. Lần sau khi xem đoạn phim ấy không khi nhà mình như trùng xuống. Bà nội con dấu sự xúc động và lấy lại không khí bằng câu nói “ồ, quảng cáo hay …quá! Còn mẹ, mẹ thấy lòng mình nặng trĩu. Với mẹ đoạn quảng cáo như một lời kêu gọi, một thông điệp gửi đến mọi người hãy biết sẻ chia, giúp đỡ những hoàn cảnh khó khăn. Mẹ tự nhủ mình sẽ làm theo bức thông điệp ấy.

Hình ảnh: Ỉn con cùng mẹ đến thăm làng trẻ em SOS dịp tết trung thu năm 2011

Con yêu, mẹ đã và vẫn tiếp tục làm tất cả những gì mình có thể để được nhận thêm những giọt nước hoa hạnh phúc và vì mẹ tin tưởng rằng suy nghĩ và hành động của mẹ sẽ lan truyền sang con, để con sau này bất cứ khi nào có thể cũng sẽ sẵn sàng giúp đỡ những người xung quanh.

Con gái yêu của mẹ! Yêu thương là gì? Làm gì để yêu thương mọi người? Đơn giản lắm con ạ. Việc con biết nhường đồ chơi cho bạn, đỡ bạn đứng lên khi bạn không may bị ngã, dắt tay một cụ già qua đường, hay đơn giản là thay vì ăn món mì ta ăn hàng ngày hãy ăn mì Gấu Đỏ “để góp một đồng cho trẻ em nghèo”…đó là yêu thương đấy con ạ. Chỉ cần những suy nghĩ, việc làm của con xuất phát từ tình yêu thương chân thành thì sẽ đem đến tình yêu thương.

Con biết không, việc chúng ta được sống mạnh khỏe, ấm no cũng là một may mắn lớn lao đấy con ạ. Hàng ngày trên các phương tiện thông tin đăng tải rất nhiều hình ảnh về những con người đang chết dần vì thiếu lương thực, thuốc men, họ phải sống lay lắt trong những túp lều tạm bợ, hay những em bé đến tuổi đi học mà không được đến trường… họ đang rất cần sự giúp đỡ, sẻ chia của những người như chúng ta. Vì vậy, bằng sức lực và tình yêu thương của mình con hãy giúp đỡ, sẻ chia với những hoàn cảnh ấy con yêu nhé! Mẹ có một giấc mơ và sẽ cố gắng hết mình để giấc mơ trở thành hiện thực. Đó là giấc mơ: con sống biết yêu thương để được yêu thương!