Từ khi con bắt đầu biết nghe,là Mẹ bắt đầu dạy con về tình thương.

Mẹ luôn ôm con vào lòng và thơm lên má,lên trán,vỗ tay khuyến khích mỗi khi con biết chia bánh,chia đồ ăn cho mấy bạn hang xóm sang chơi, Mẹ luôn luôn dạy con biết chia sẻ,biết “cho bạn chơi đồ chơi cùng mới vui con ạ, vì nếu không,bạn về mất thì con chơi một mình buồn lắm!”

Từ những điều tưởng như đơn giản,nhỏ nhặt ấy, mà tới giờ,con mới chưa đầy hai tuổi mà Mẹ quan sát thấy con đã biết yêu thương, đã biết bộc lộ tình thương như mỗi lần Ba về mua bánh,con đều lấy chia cho Ba nè,Mẹ nè, Con nè, rồi còn chia cho các bạn…,Con đã biết lấy đồ chơi rủ bạn cùng chơi và biết lấy đồ kác ra đổi lại mỗi khi bị bạn giành đồ của con,…Mẹ vui lắm,và tự hào lắm con gái yêu ạ!

Mới đây,hàng xóm nhà mình có người chuyển đến, đó là một gia đình có một bé 5 tuổi rồi mà còn chưa biết nói chuyện,lại hay giựt tóc,hay đánh con,lúc đầu con sợ,tránh xa, nhưng Mẹ bảo :”con lại chơi với anh đi, từ từ anh quen sẽ thương con,và nếu con ngoan thì anh sẽ chơi với con”.Nghe mọi người nói: “anh K. không biết nói chuyện”,con cũng nói theo câu đó, nhưng Mẹ bảo với con:”Không phải anh không biết nói,tại vì anh ấy chưa biết nói chuyện,nhưng từ từ mẹ anh ấy dạy,anh ấy sẽ nói chuyện cùng con thôi nhé!”.-Đó là bài học Mẹ dạy con về lòng cảm thông,chia sẻ,biết quan tâm,yêu thương,không phân biệt đối xử và biết động viên những người kém may mắn hơn mình đó con yêu ạ!

Con chính là niềm tự hào lớn nhất trong lòng Ba Mẹ,tình yêu thương mà Ba Mẹ dành cho con cũng chính là những bài học yêu thương mà lớn lên con sẽ hiểu!

Mẹ sẽ luôn dạy con như thế,và tin rằng lớn lên con sẽ biết cách để yêu thương,để không phân biệt đối xử và biết động viên những người kém may mắn hơn mình!

Chúc cho con yêu mãi bình an và hạnh phúc trên đường đời!