Buổi học cuối cùng của năm trên đường đón con về, hai mẹ con mình gặp ba cha con một người ăn xin, đứa lớn ngồi ủ rũ ngửa cái nón đã rách ra, đứa bé chắc bằng tuổi con đang nằm gục trong lòng bố, mẹ thấy tim mình nhói đau. Con vừa được mẹ mua cho bộ quần áo và đôi giày mới để chuẩn bị đón tết, trong khi hai bạn thì còn ngồi ngoài đường trong cái nắng gay gắt. Mẹ dừng xe lại, mẹ bảo con cầm hộp sữa và mấy bộ quần áo của con đưa cho bạn. Nhìn con lon ton tay xách hộp sữa tay cầm mấy bộ quần áo rồi hai tay đưa cho người bố, mẹ cảm động rơi nước mắt. Mẹ bảo với người đàn ông: "Anh lấy sữa pha cho bé uống, có mấy bộ quần áo của bé em tặng lại cho bé, chắc là bé mặc vừa." Người đàn ông len lén nhìn lên rồi lại cúi mặt xuống. Tự dưng con túm tay mẹ chỉ vào cái bí mẹ đang cầm, mẹ hiểu ra và lấy thêm 50.000 đồng nữa đưa cho con, con vội cầm lấy và hai tay đưa cho người đàn ông kia. Sau đó con còn khoanh tay "Ạ" một cái rõ to rồi hai mẹ con mình lên xe đi tiếp. Năm cũ sắp qua đi, năm mới sắp đến và mẹ thấy rằng con của mẹ đã lớn thật rồi.

Buổi chiều hai mẹ con đang chơi trước cửa cơ quan mẹ thì có một người phụ nữ bán vé số bế một đứa con nhỏ chắc cũng tầm tuổi con đi đến, tự dưng con chạy vào trong phòng bảo vệ, rồi lấy ra cốc nước đưa cho người phụ nữ kia, người phụ nữ đó ngạc nhiên vô cùng, mẹ bật cười bảo: "Chị cho bé uống nước đi" con cười toe toét và vẫy vẫy bạn tỏ ý rủ bạn xuống chơi. Hình như cũng muốn cho con mình chơi một chút nên chị bán vé số đã đặt bé xuống đất và lập tức con dắt tay bạn đi chơi với mình.

Dì Huyền sinh em bé, mỗi lần mẹ chở con sang nhà dì con đều rất hào hứng chơi với em, lúc đầu con khá mạnh tay với em, hic con cầm tay, cầm chân em giật giật làm dì la lên oai oái, mẹ đến cạnh con và dặn "Con nhẹ tay với em thôi, con chỉ cầm tay em thế này này, cầm chân em thế này này, em còn bé, không được làm em đau đâu nhé!" Con cười và gật đầu, mẹ và dì không ngờ là từ đó con không hề làm đau em nữa, khi em khóc con còn nhanh chân chạy đến vỗ vỗ vào tay em, khi em ngủ con còn biết kéo võng ru em ngủ. Nhưng thỉnh thoảng con vẫn la hét om sòm khiến em giật mình tỉnh giậy và khóc ầm ĩ lên làm cho dì Huyền quát con ầm ĩ lên.

Mỗi lần có bạn đến nhà chơi con rất vui vẻ kéo hết ba rổ đồ chơi của mình ra để cho các bạn chơi cùng, nhưng thỉnh thoảng con vẫn ... chơi xấu, ngồi chơi mãi không sao thấy bạn ngồi lên cái ô tô của con là con xông đến đòi lại cho bằng được, bạn đang chơi đua xe thì con thò tay ra chộp mất cái xe của bạn làm bạn khóc um lên.

Thỉnh thoảng con hay tè ra quần làm buổi trưa hôm sau mẹ lại phải lau nhà, nên mẹ hay càu nhàu với con, mấy hôm nay mỗi lần con muốn đi tè là con lại... túm chim mẹ hiểu ngay vấn đề thế là mẹ cho con đi tè mỗi lần tè xong con cười rất tươi, mẹ lại hôn lên má và cảm ơn con rối rít, vậy là từ giờ trở đi mẹ sẽ được nghỉ ngơi vào buổi trưa đúng không con? Mẹ cảm ơn con nhiều lắm lắm.

Dù con cũng mới chỉ 21 tháng tuổi thôi nhưng những gì con đối xử với bạn bè và những người xung quanh mẹ biết rằng con trai của mẹ là một chàng trai rất biết yêu thương và chia sẻ với mọi người. Cố gắng giữ gìn và phát huy những tính tốt đó con trai của mẹ nhé.