Chẳng biết các mẹ thế nào nhưng với riêng em thì trong mùa dịch vừa qua, điều khiến em phải căng não nhiều nhất chính là vấn đề “hôm nay ăn gì” đó ạ. Nhớ lại khoảng thời gian mới bắt đầu cách ly xã hội, vốn không phải là đứa khéo léo chuyện bếp núc mà ngày nào cũng phải quay cuồng cơm nhà ngày 3 bữa, mỗi bữa 3 món nên nhiều lúc em phát stress lên được. May là cũng lên mạng học hỏi, được người này người kia chỉ cách biến tấu, nấu nướng sao vừa đơn giản vừa tiện lợi nên dần dần em thấy cũng ok.

Giờ tình hình ổn định, cuộc sống gần như đã trở lại bình thường nhưng gia đình em vẫn giữ thói quen ăn cơm nhà cùng nhau thường xuyên, không hở cái là ra quán như lúc trước nữa. Cũng nhờ thời gian cách ly mà em thấy “trình độ” vun vén, chăm lo cho gia đình của mình được nâng cao hơn hẳn. Chia sẻ cho các mẹ một số mẹo em thường áp dụng giúp bữa cơm nhà thêm dễ dàng, tiện lợi và hấp dẫn hơn mỗi ngày luôn nè!

1. Thử những món mới

Các mẹ có đồng ý với em rằng món ăn dù ngon đến đâu nhưng nếu cứ nấu đi nấu lại hoài cũng sẽ có lúc ngán đúng không nào? Đó chính là lý do chúng ta nên đổi món thường xuyên đấy ạ. Bữa cơm sẽ thơm ngon, hấp dẫn các thành viên trong gia đình hơn rất nhiều nếu đảm bảo được yếu tố mới lạ. Vì thế, các mẹ hãy chăm chỉ học hỏi công thức các món mới trên những hội nhóm, mạng internet hay sách vở để nâng cao tay nghề chế biến của mình mỗi ngày nha.

hình ảnh

2. Chú ý khâu trang trí món ăn

Bên cạnh việc thay đổi các món mới thường xuyên, chị em cũng chịu khó làm mới hình thức món ăn bằng cách trang trí thật đẹp mắt vào nhé. Một món ăn được cho vội vàng, bừa bộn ra đĩa lúc nào cũng sẽ nhìn kém ngon hơn những món ăn được bày biện gọn gàng đẹp mắt, có trang trí thêm nữa thì lại càng kích thích vị giác hơn. Cứ thử nấu cùng một món nhưng một đĩa bày biện đẹp đẽ còn một đĩa lộn xộn xấu xí xem, đảm bảo đĩa đồ ăn đẹp lúc nào cũng hết trước trong khi mùi vị thì y hệt nhau các mẹ ạ.

3. Đặt món ngon tại các dịch vụ

Tuy đã bắt đầu yêu nấu nướng hơn hẳn lúc trước nhưng 1 tuần ít nhất cũng có 1 – 2 bữa em nghỉ xả hơi không đụng đến bếp núc. Những lúc đó em sẽ đặt đồ ăn bên ngoài để đổi gió khẩu vị cho cả gia đình, điều này cũng giúp các bữa cơm nhà đỡ bị ngán hơn đó các mẹ. Bây giờ thời tiết thất thường lúc nắng lúc mưa, ra ngoài rất lười nên em thấy đặt đồ ăn online cho người ta giao đến nhà là giải pháp tiện lợi nhất luôn. Các mẹ có thể thử cách này để làm mới khẩu vị cho bữa cơm gia đình, nhưng nhớ phải chọn lựa những địa chỉ, dịch vụ uy tín nha.

Hôm trước bên nhà nội có tiệc mà em bận bịu con nhỏ ngại nấu nướng nhiều, ông xã thấy thế mới hỏi bạn bè xung quanh và được “hiến kế” đặt món tại FLYFOOD, em dùng thử  thấy cực kỳ ưng, đồ ăn ngon mà giá cả cũng phải chăng nữa. FLYFOOD có thực đơn đa dạng lên đến 100 món, mà toàn món độc lạ ngon lành, ví dụ như Gà bó xôi 3 màu, Cá tai tượng; Gà quay; Cá lóc quay me hay Đùi dê đút lò… nhắc đến đã thấy thèm. Mà quan trọng ở chỗ là đặt 1 món cũng giao luôn nha các mẹ, miễn sao mình ở TP. HCM là xa hay gần gì cũng sẽ được phục vụ tận tình hết, phí giao đồng giá chỉ 25.000 đồng thôi. Thấy tiện lợi quá nên giờ em trở thành “fan cứng” của chỗ này luôn rồi, mỗi lần lười hay bận không nấu nướng được cũng đều cầm điện thoại tìm đến FLYFOOD, chỉ một loáng là có bữa ăn ngon lành cho cả nhà hihi.

hình ảnh

À điểm đặc biệt là ở đây không chỉ giao món ăn mà còn có dịch vụ cung cấp bát đũa, dụng cụ ăn uống bày biện tận nhà cho bữa ăn từ 10 - 30 người nữa đó. Đặt dịch vụ này thì họ sẽ vận chuyển đến đầy đủ món ăn kèm dụng cụ: ly, chén, dĩa, bếp cồn, bếp nướng... y hệt như một nhà hàng thu nhỏ luôn. Mình chỉ cần ngồi ăn, ăn xong sẽ có người đến thu gom bát đũa về chỗ cũ, cực tiện và đỡ tốn thời gian, công sức. Em thấy dịch vụ này rất cần thiết cho những ai nhà sắp có tiệc nhỏ nhưng lại quá bận bịu hoặc không khỏe trong người nè. Nghe đâu bên này còn nhận tổ chức tiệc từ 1 bàn đến 300 bàn nữa nhưng em chưa có cơ hội trải nghiệm, chị em có nhu cầu cứ nghiên cứu thêm. Chúc các mẹ sẽ không còn phải đau đầu vì câu hỏi “Hôm nay ăn gì” nữa nhé!

Với sứ mệnh quảng bá ẩm thực truyền thống Việt Nam, FLYFOOD mong muốn mang đến những trải nghiệm hoàn hảo nhất cho mọi khách hàng thông qua thực đơn đa dạng  100 món ngon giao mỗi ngày cùng nhiều dịch vụ phong phú khác.

Đáp ứng mọi nhu cầu từ giao món lẻ tận nhà, setup bàn ăn và decor món đẹp cho đến tổ chức tiệc cưới, tiệc sinh nhật, tân gia, khai trương,… Đồng thời cũng đảm bảo được toàn bộ các tiêu chí nhanh gọn – tiện lợi – chất lượng – giá cả hợp lý, dịch vụ SAS của FLYFOOD chính là sự lựa chọn tối ưu cho những bữa tiệc, ngày hội gia đình, bạn bè, đồng nghiệp hay đối tác của tất cả mọi người.