Hổm rày, mình thấy nhiều mom chia sẻ và tranh luận về 2 trường phái nuôi dạy con: phát triển chỉ số thông minh (IQ), phát triển chỉ số trí tuệ cảm xúc (EQ). Theo kinh nghiệm bản thân (mẹ 3 con) thì mình luôn cố gắng kết hợp cả 2 để nuôi dạy con phát triển cả chỉ số thông minh và hoàn thiện cảm xúc. Bởi lẻ, một đứa trẻ vừa thông minh, vừa biết thấu cảm giàu cảm xúc sẽ tốt hơn là chỉ có 1 trong 2 thứ.

Từ kinh nghiệm chăm 3 đứa nhỏ và tìm hiểu sách báo thì 3 giai đoạn từ 0 - 3 tuổi, 5 -7 tuổi và 8 - 10 tuổi là thời kỳ vàng cho cha mẹ giúp con rèn luyện kỹ năng để kích thích não bộ phát triển tối đa. Một số cách mình hay áp dụng với con như cùng con đọc sách, chơi xếp hình, vẽ tranh, tìm kiếm đồ vật,...Còn nhiều phương pháp khác nữa các mom có thể tìm hiểu thêm trên mạng nha. Khác với chỉ số thông minh (IQ), chỉ số trí tuệ cảm xúc EQ không đo lường cụ thể được. EQ là khả năng hiểu và kiểm soát ngôn ngữ cảm xúc của bản thân. Bé có chỉ số EQ tốt sẽ có đời sống nội tâm phong phú và có thể làm việc tốt hơn, cũng như có thể tự kiểm soát cảm xúc thông thường, dễ dàng đồng cảm và chia sẻ với người khác. Có một sự thật là các con thường có xu hướng chỉ số IQ cao hơn EQ. Trong xã hội bội thực áp lực này, các bé có chỉ số thông minh cao hơn lại thường trở nên trầm cảm và có tỷ lệ tự tử cao. Chỉ cần một va vấp, thất bại nhỏ đã đủ khiến các con suy nghĩ tiêu cực ngay. Điều này khiến mình coi trọng cả chỉ số EQ và IQ. Một trong những điều hàng ngày mình giúp các con phát triển chỉ số EQ là làm bạn chơi đùa, lắng nghe, đồng cảm với con, luôn khuyến khích các con biểu lộ cảm xúc và dạy con qua những mẩu chuyện nhỏ. Từ đó dần dần các con sẽ nhận biết, thấu hiểu, đáp lại và làm chủ cảm xúc của bản thân.

Tóm lại, nuôi con là quả 1 quá trình dài, không phải ngày một ngày hai mà con có thể đạt được điều như cha mẹ mong đợi nên các mom đừng bỏ cuộc nhé. Cuối cùng điều mình đặc biệt lưu ý với các mom là một trong những yếu tố ảnh hưởng lớn đến kết quả của hai chỉ số EQ & IQ là chế độ dinh dưỡng của các con. Như dưỡng chất DHA giúp bé phát triển trí não tốt, dưỡng chất MFGM thì hỗ trợ phát phát triển cảm xúc ,.. Vì thế, các mom nên chăm chút thực đơn hàng ngày để bổ sung đầy đủ dưỡng chất chon các con nhé. Trên đây là quan điểm cá nhân của mình, các mom có thể tham khảo và chia sẻ ý kiến nhé.

hình ảnh