Ở đây không biết có mẹ nào như em không nhỉ, em thì quan niệm thích con thông minh, tư duy sau này dễ thành công hơn, nên em đã có đinh hướng phát triển cho con khi còn trong tháng. Giờ cu cậu nhà em được 26ms, đang trong giai đoạn quan trọng phát triển trí não, do đó em vẫn duy trì nhiều hoạt động tích cực, giúp con phát triển trí thông minh một cách tự nhiên và hiệu qủa. Sẵn đây chia sẻ vài tips nhỏ mà em vẫn sử dụng để các mom tham khảo.

Thường thì ở giai đoạn từ 2 tuổi con khá là hiếu động, thích tìm hiểu xung quanh nên em hay để con chủ động phụ giúp một vài công việc lặt vặt trong nhà như lấy đồ đạc hoặc cất đồ giúp mẹ,..chủ yếu tập cho con ghi nhớ nhiều hơn. Mỗi tối thì em đều đặn đọc sách, kể chuyện có hình ảnh, nhiều màu sắc minh hoạ để con lắng nghe và quan sát. Ngoài ra, em cũng hay cho con làm quen với những trò chơi thiên về tư duy hơn, ví dụ lego, lắp ráp các khối hình (vuông chữ nhật,...) hoặc là chơi với con những trò giúp ghi nhớ nhiều hơn như tráo hộp, học thuộc lòng... Được cái cu cậu nhà em khá lanh lợi với hợp tác nên học cũng nhanh, như nhận biết màu sắc, đếm số 1 - 10,...

Bên cạnh đó, chế độ dinh dưỡng cũng đóng vai trò khá quan trọng trong việc hỗ trợ phát triển IQ của con. Theo kinh nghiệm của em thì giai đoạn này, con có thể ăn được các bữa như người lớn nhưng với lượng ít hơn, nên em vẫn ưu tiên lựa chọn các loại thực phẩm như dầu cá (cá hồi, cá thu..) nhiều omega-3, thịt nạc, trứng vs đặc biệt là ngũ cốc...nhiều đạm vs protein. Vầ một điều nữa là gđ này vẫn nên duy trì sct, nên em chủ yếu ưu tiên các dòng có nhiều dha & mfgm để hỗ trợ cho con được tốt hơn. 

Theo em thì cũng không nên quá gượng ép con phải vào khuôn khổ của mình hoàn toàn. Em vẫn để con phát triển tư duy một cách tự nhiên nhất, như tips em chia sẻ giúp hỗ trợ cho con thêm phần nào trong quá trình pt. Các mom có định hướng như em thì tham khảo thử vài tips nhé

hình ảnh