Xin chào các bạn,

Một trong những niềm yêu thích của mình và các bạn đó chính là du lịch.

Mình cũng may mắn được đi cũng rất nhiều nơi trên thế giới. Chứng kiến những sự văn minh, vẻ đẹp thiên nhiên cũng như sự xa xỉ cũng nhiều, có điều, nếu một đất nước mà ý nghĩa nhất, cũng như thấm đẫm yếu tố tâm linh nhất với mình đó chính là Myanmar.

webtretho

Năm vừa rồi, với người mộ Đạo Phật như vợ chồng mình thì đó chính là một năm ngập tràn Phước báu. Nhà mình sau thời gian dài chữa trị đã hoan hỷ chào đón bé gái đầu lòng mà gia đình đã mong chờ gần 10 năm nay (Vợ chồng mình bị hiếm muộn gần 10 năm)

webtretho

Myanmar là một đất nước theo dòng Phật giáo tiểu thừa nguyên thủy (chỉ thờ Đức Phật Thích Ca, không có khái niệm Bồ Tát), đây là nơi tương truyền là mảnh đất đầu tiên Đức Phật Thích Ca giảng đạo sau khi đã tu thành đạo.

Trước hết, khi tới nơi đây, nếu các bạn thích khách sạn tiện nghi, shopping, trung tâm thương mại hiện đại hay đơn giản là dịch vụ 4G mạnh thì tốt nhất là các bạn nên ... bay tới quốc gia khác.

Còn nếu các bạn là những người tín về tâm linh, nhất là Đạo Phật thì nhất định phải đến.

Nếu các bạn đã từng tới Thái Lan - cũng là một quốc gia Phật giáo, các bạn sẽ thấy sự thương mại hóa rất cao, điều đó cũng ảnh hưởng tới ý nghĩa của những chuyến đi mang tính tâm linh như thế này. Còn Myanmar thì chắc 5 năm nữa mới vậy. Đây là quốc gia miễn Visa cho Việt Nam nên các bạn không cần lo về Visa.

Trong số hàng vạn ngôi chùa nơi đây (các bạn có thể tìm hiểu trên Google), tập trung chủ yếu ở Bagan và Yangoon, những nơi các bạn nhất định phải tới đó chính là:

Chùa Vàng Shwedagon

webtretho

Chùa Tượng Phật nằm khi chuẩn bị nhập Niết Bàn (có nhiều nơi lắm)

webtretho

Bảo tàng Xá Lợi lớn nhất Myanmar

webtretho

Tại bảo tàng xá lợi này, gia đình mình đã may mắn được Đức Tam Tạng - Tăng Thống Myanmar, người quản lý bảo tàng xá lợi làm lễ cho (đây cũng là vị Cao tăng đã làm lễ cho các nguyên thủ quốc gia của các nước như Thái Lan hay Việt Nam khi tới đây). Con gái mình được Đức Tam Tạng tặng cho chiếc vòng cổ may mắn và hạnh phúc. Thật sự hoan hỷ.

webtretho

Có thể nói,cả gia đình mình trong chuyến đi đến nơi đây vào đúng ngày mùng 1 đầu tháng, lại tới một nơi thấm đượm tinh thần Phật Giáo, một quốc gia vùng lên từ đau khổ bởi chế độ chính trị hà khắc của quân đội, một nơi mà có người phụ nữ mình rất hâm mộ đó là bà Aung San Suki ... Có thể nói là toại nguyện !

Phần lớn thời gian di chuyển bằng ô tô, trộm vía con gái 9 tháng tuổi của mình khỏe mạnh và rất dễ thích nghi. Việc chăm con cũng dễ dàng với hai vợ chồng mình.

Đồ ăn nơi đây thì tùy người hợp khẩu vị. Đa phần nếu đi theo Tour thì sẽ ăn tại nhà hàng VN, còn nếu tự đi thì các bạn phải check kỹ nhé, sợ ăn không nổi :))

webtretho

Cuối cùng, xin cầu chúc cho tất cả các bạn và gia đình trong cuộc sống luôn luôn duy trì sự an lạc, hoan hỷ và hạnh phúc sẽ luôn ở bên các bạn !