Mình vừa xin xong visa du lịch đi Anh và Schengen nên viết bài chia sẻ ít kinh nghiệm

Visa Schengen:

Mình xin ở Pháp, visa cấp rất nhanh chỉ sau 2 ngày là có rồi, nên có ai đi gấp thì yên chí vì thời điểm này xin mình nghĩ cũng là cao điểm du lịch và đi học nhưng visa vẫn cấp rất nhanh.

Hồ sơ: mình thấy khá đơn giản, vào website của đại sứ quán Pháp có 1 bản hướng dẫn cần phải có giấy tờ gì, mình cứ thế làm theo. Mình xin theo dạng du lịch tự do nên book phòng và book vé ( mình book phòng ở booking.com nhé, nhớ check cái nào có free cancellation để nếu không ở thì có thể huỷ mà không mất phí gì).

Bảo hiểm: theo em họ mình thì mình mua ở BIC, rẻ hơn so với 1 vài chỗ khác.

Visa Anh:

So với Pháp thì lâu hơn nhiều, sau hơn 2 tuần thì nó gửi email báo là đã có kết quả và 2 ngày sau thì được gửi visa về. Mùa này chắc là cao điểm nên cần chú ý không thì lỡ ngày đi.

Hồ sơ: hồ sơ thì cũng như Pháp thôi, vào ukba để xem các giấy tờ mình cần nộp, mình cũng đặt phòng, đặt vé theo dạng du lịch tự túc, bảng lương, hộ khẩu, sổ tiết kiệm, giấy phép.

Mình thấy mình cứ làm hồ sơ cẩn thận, đủ giấy tờ yêu cầu là sẽ được cấp, giờ chắc họ cấp visa cũng thoáng hơn rồi. Mình thấy so với xin dạng đi thăm thân thì xin đi tự túc có vẻ đơn giản hơn, không mất công phải nhờ bên kia chứng minh tình hình tài chính, chỉ cần book phòng và vé thôi.

Đấy là ít ít kinh nghiệm mình có sau vụ làm visa này, nhìn chung mình thấy cũng không quá khó. :) Chúc bạn nào chuẩn bị đi xin may mắn nhé.