Không đề cập đến chính trị và những lùm xùm, nhất là trong mấy năm gần đây khi nói về mối quan hệ Việt Nam- Trung Quốc nhé. Mình chỉ nói trên khía cạnh của một người thích đi du lịch, thích khám phá những miền đất mới thôi nhe.

Bản thân mình đã đi du lịch khá nhiều nơi trong và ngoài nước, hầu hết chúng ta nếu chọn đi du lịch nước ngoài trước tiên ai cũng bắt đầu bằng việc đi các nước trong khu vực Đông Nam Á, mà đi xong rồi lại muốn đi nước khác cho passport nó có nhiều dấu :Embarrassment:

Bỏ qua một vài yếu tố lo lắng thì Trung Quốc là một đất nước rất đáng để đi du lịch. Chẳng vì thế mà hàng năm có hơn cả 100tr lượt khách đến TQ mà. Việt Nam hình như chỉ vài triệu thôi nhe.

Cảm nhận của mình trong chuyến đi Bắc Kinh- Thượng Hải - Tô Châu - Hàng Châu vừa rồi là rất xứng đáng đồng tiền bát gạo.

Mình đi từ ngày 23-29/11, tuor 7 ngày 6 đêm. 2 đêm Bắc Kinh, 2 đêm Thượng Hải, 1 đên Hàng Châu, và 1 đêm Tô Châu.

Trung Quốc cuối tháng 11 đã vào đông, hôm mình đăng kí bên tuor nói là tầm 10 - 16 độ, làm mình chuẩn bị đồ lạnh bình thường, nghĩ cũng như đi Đà Lạt, ai ngờ tới trước hôm đi 1 ngày bên đó gọi lại kêu là nhiệt độ xuống - 3 độ, mà lúc đó mình lại đang đi công tác chưa về tới thành phố, đúng kiểu là trở tay không kịp. Rồi cũng dấm dúi được mấy cái áo phao, áo nỉ, vớ khăn tay mũ len này nọ.

Chuyến bay của minh là của hàng Air China bay lúc 2;30am ngày 23, nên mình phải vật vờ ở sân bay từ lúc 11h, ra trễ thì lại sợ không có taxi, con gái đi 1 mình cũng ớn (mình thường đi du lịch có 1 mình), vật vờ đến lúc làm thủ tục thì được thông báo là Bắc Kinh có bão tuyết nên chuyến bay delay thêm 3 tiếng, mất trắng 1 đêm lăn lộn ở sân bay. Vì đây là máy bay giá rẻ nên hành lý chỉ cho gửi 20kg/người/kiện( chỉ dc gửi 1 kiện thôi nha) vơi 7kg xách tay, bạn nào đi thì chú ý nhe. bên tuor ko báo nên mình vác theo 2 vali,may mà mình đi tuor nên cũng được châm chước.

Tới Bắc Kinh thì tuyết phủ trắng sân bay, phải nói là rất đẹp, đoàn mình đa số là mọi người lần đầu thấy tuyết nên thích lắm, ai cũng chụp hình lia lịa. ;;), Đẹp không thua kém gì Châu Âu nhé, sân bay của Bắc Kinh thì khỏi nói, rộng không thể tưởng, bạn cứ tưởng tượng có tầm 200 cổng ra máy bay, đi từ terminal này qua terminal khác có xe bus kiểu như tàu điện vậy đó đưa đón mà. Mình thấy sân bay Dubai đã rộng rồi cái này còn choáng ngợp hơn.

Đến phần shock nhiệt:|

Do trong sân bay có máy sưởi nên cả đoản vẫn chưa thấy gì, mấy ông hướng dẫn kêu cả nhà mặc đồ lạnh, chuẩn bị ra xe, mà nhiều người vẫn còn ỷ y. Ta nói vừa bước ra cổng là hiểu luôn, lạnh thấu xương. Sau đó là chuỗi ngày mà ai cũng vừa bước xuống xe là lại muốn leo lên lại vì quá lạnh. Mình mặc 2 cái áo len, thêm 1 cái áo lông rồi một cái áo phao bên ngoài mà cảm giác giống như không mặc gì:)))):)) nhất là lúc lên Vạn Lí Trường Thành nhiệt độ xuống âm 16 độ, mặc dù cảnh phải nói là rất rất đẹp, cảm giác như đến khu vườn giáng sinh vậy đó, mà đứng dc 5 phút là tay chân mình lạnh cóng. mất hết cảm giác, đường lại trơn trượt, đoàn mình do không quen nên nhiều người bị té.

Mình không kể chi tiết các địa điểm vì cái này hầu như tuor nào cũng giống nhau hết, để các bạn đi và tự trải nghiệm nhe. Mình sẽ chỉ nói mấy cái mà tuor nó thường không nói với các bạn. Đoàn mình ai cũng la làng kêu là biết lạnh thế này thì không ai đăng kí đâu:)))Vì mình nói thiệt là nó quá lạnh, bản thân mình cũng đi châu Âu rồi, leo núi tuyết ở Thụy Sĩ rồi mà mình không thấy lạnh như vậy:))))

Thời tiết ở Hàng Châu, Tô Châu cũng ko đẹp, hơi u ám, nên mất đi phần nào cái gọi là Thiên đàng chốn hạ giới. Riêng chỉ có Thượng Hải, phải nói là quá đẹp, đẹp không thể tưởng tượng mọi người ơi, góc nào mình cũng thấy đẹp, nhà cao tầng, hiện đại cỡ nào cũng có, cây xanh tuy rất ít nhưng lại rất hài hòa. Đi vào khu tô giới thì kiến trúc không khác gì châu âu đâu. Đi vào mùa này cây ngân hạnh (Vn mình hay ăn che bạch quả là cây này đây) bắt đầu chuyển sắc vàng đẹp lắm lắm luôn.

Mua sắm

Ở TQ mình thấy các đồ hiệu thường mắc hơn những nơi khác, mua sắm ở miếu Thành Hoàng mình thấy ok, chất lượng thì không nói chứ giá cả thì phải nói là rất rẻ, nhưng bạn phải biết mặc cả nhe. Bạn mình đi mấy lần trước kê mặc cả nhiều lắm, chứ đợt mình đi mình trả tầm 40, or 50% giá là hợp lý rối. (ví dụ nó nói một cái mũ len là 30 tệ thì trả tầm 10, 15 tệ, ko bán các bạn cứ bỏ đi cho mình, thể nào cũng kêu lại) Bạn nào trả giỏi hơn thì cứ trả thử, người ta cũng không nói gì đâu. Họ không nói được tiếng anh đâu, như bạn cứ body language là họ hiểu hết( mình thì biết tiếng Hoa nên cũng nhẹ nhàng) Còn lại thì do trời quá lạnh nên buổi tối không có đi dạo được nhiều, cũng ko mua sắm gì nhiều.

Ăn uống:-S

Đi tuor thì các bạn cứ đảm bảo là phải mang theo mì gói, xúc xích, dăm bông... đi ha, Viettravel hay Saigontuorist đi chăng nữa thì suất ăn cũng là không thể ăn nổi tới ngày thứ 3, cũng có thể là do mình kén:)))) Còn kén hay không các bạn cứ đi ăn thử là biết:)))

Trái cây bên này mình thấy mắc, dưa hấu ruột cũng trắng chứ ko có đỏ lè như Vn nữa, táo mình mua để 3 ngày, trời lạnh nhưng vẫn bầm và có dấu hiệu hư nha không như trái cây bên mình để cả tháng lá vẫn xanh tươi, mình mua trái cây trong siêu thị cũng có, ngoài lể đường cũng có thì chất lượng như nhau cả.

Người dân

Mình không biết sao chứ chuyến này mình thích người dân Thượng Hải quá. Bán hàng cũng dễ thương nhiệt tình, đi dạo mà lạnh quá cả đoàn mình chui vào cái cửa hàng thuốc xong đứng lì trong đó hết cả chỗ của ng ta, gần 20p chờ xe tới đón, mà họ vẫn vui vẻ, mấy cô bán hàng nhìn mình xong nói chuyện với mình, kêu mi2h mặc đồ mong manh quá , rồi còn hướng dẫn mình chỗ mua đồ lạnh giá rẻ, thiếu điều muốn dẫn mình đi luôn, xong hỏi về Việt Nam, hỏi mình ở đâu, rất nice nhé. HÔm ở BK cũng vậy, đi ăn hàng ở Vương Phủ Tỉnh, mấy người bán hàng sau kkhi biết mình người Việt còn kêu mình lại giảm giá, trả lại tiền cho mình mấy tệ:)))) Chắc do mình ở hiền gặp lành quá. @};-:Embarrassment: Nên các bạn đừng lo ngại hay gì, thích là nhích thôi, TQ đông dân lắm, mà thông tin cũng khó khăn nên không phải là căng thẳng lắm đâu.

note note note:

Bên này không xài fb, insta, gg, gmail... hết nha, viber cũng chập chờn, tốt nhất là zalo của mình, xài ok nhất đó. Còn nếu các bạn mà xài wechat hay weibo... của TQ luôn thì không nói làm gì nhe.

Wifi bên này cũng được quản lý và hạn chế lắm. Nên đi về nhiều khi lại cai được fb :D

Đi TQ nếu đi tuor là đi theo visa đoàn nha, nên sẽ ko có đóng dấu visa hay j j lên passport của mình hết, chỉ có dấu xuất nhập cảnh của hải quan vn thôi. Nên bạn nào mà khoái visa nhiều nhiều trên passport như mình thì có thể làm visa tự túc giá dịch vụ 2015 là 80usd làm tầm 4 ngày có nha. :)))):)), xong rồi đăng kí tuor cũng dc, nhớ kêu tuor nó trừ tiền visa ra cho mình.

NHớ nha: nếu ko có điều kiện đi dài ngày thì các bạn nên đi Thượng Hải nha, đẹp lắm lắm lắm đó, nội cái đoạn mà từ sân bay Phố Đông vào thành phố TH thôi là cũng đủ đế đáng tiền rồi. Năm nay do hết quota rồi chứ nếu ko mình nhất định quay lại TH, còn phải đi xem phim trường đóng tân dòng sông ly biệt nữa.:Embarrassment:

https://www.facebook.com/sofia.midori.house/