Được bạn Fox GhẻQuỳnh Tồ khơi nguồn cảm hứng (link : Chuyến du lịch của đôi vợ chồng mê phượt ), cùng với chương trình Chia sẻ ở Webtretho mình "Cuộc sống tốt thôi liệu có đủ"

Mình đã quyết định trong vòng 5 nốt nhạc : Vác balô lên và đi!

Nhưng mình khác bé Chip ở chỗ mình tìm hiểu khá kỹ về nơi cần đến.

Và bài học đầu tiên mình rút ra đó là : Kế hoạch chỉ là một phần của chuyến đi.

Mình viết để chia sẻ với cả nhà về một chuyến đi được lên lịch trong vòng đúng 1 tuần.

Ngày 22/12/2012 mình đã lên đường. Phương tiện di chuyển là em Jupiter MX mua năm 2007. Bạn đồng hành - người cầm lái chính đương nhiên là đối tác cả đời của mình rồi!

Và đây là chuyến đi của mình!

Thử nghiệm sức khỏe và trải nghiệm mới!

Đi trước khi quá muộn!

Đi trước khi không còn sức để đi!

Ban đầu mình dự kiến chuyến đi kéo dài trong 6 ngày 5 đêm như sau

Ngày 1 : Sài Gòn – Phnompenh 240km – đi đến khoảng 12h trưa đến nơi, chiều tham quan Hoàng cung, tối tham quan chợ đêm, chơi bời

Ngày 2 : Phnompenh – Siemreap – 320km – đi đến khoảng 3 giờ chiều đến nơi, tối đi Pub street và Night market

Ngày 3 – ngày 4 : Khám phá Angkor Wat – Angkor Thorm

Ngày 5 : Siemreap – Phnompenh

Ngày 6 : Phnompenh – Sài Gòn

Tuy nhiên, chuyến đi thực tế diễn ra như sau

Ngày 1 : Sài Gòn – Phnompenh – lên đường từ Diamond Plaza lúc 6h sáng. Đến 8h đến cửa khẩu Mộc Bài – Bavet. Cảnh đường đi không có gì đặc sắc hết. Đường đi buổi sáng mát rượi, tới độ tiếc là không mặc áo gió mà đi mặc áo khoác đi đường, dù rằng chèn 2 cái áo nhưng vẫn lạnh teo người.

Tại cửa khẩu Việt Nam: công an chẳng xét đồ đạc gì cả, 1 mình mình phi vào lớ ngớ nộp hộ chiếu, không kèm theo tiền bạc gì cả. Thấy anh CS nhìn lướt qua rồi với tay lấy mấy cuốn HC khác…chờ 1 lúc, thấy 1 anh cầm vào 1 chồng chắc phải 50 cái HC để cạnh HC của mình. Anh CS với tay lấy cái chồng đó vào. Thế là mình kẹp vào tí $ vào HC. Thế là cộp cộp, xong.

Xe máy : Mình hỏi công an cửa khẩu, các bác bảo thôi, em cứ mang xe đi đi, chẳng sao đâu. Sang đó có bị cảnh sát bên đó hỏi thì xin là được.

Tại cửa khẩu Cam : Có vài anh trai đứng ở ngay cửa nói là đưa hồ sơ đây em điền cho, cho em mấy chục cà phê là được. Nhưng mà em kệ, đi thẳng vào trong nhà giải quyết cho hộ chiếu VN. Anh công an bên đó nhìn mình và bảo, 20 ngàn 1 cuốn hộ chiếu. Thế là em đưa 50k, và chẳng được thối lại tiền (nhưng mà khách không phải VN thì chẳng thấy bị đòi tiền gì cả)

Phóng xe vèo sang cửa khẩu, thế là mình đã xuất ngoại thành công.

Đường đi bên nước mình sang tới nước bạn là khác hẳn nhau. Nói không phải khen chứ, đường nhà mình êm hơn hẳn và ít bụi hơn hẳn.

Xác định 1 điều là Cambodia cực cực cực kỳ bụi!

Đường từ Bavet đến Phnompenh phải đi qua 1 cái phà Neak Loung. Và trên đường đến đó thì đường đi rất thích. Đường vắng, phóng vèo vèo.

Đường đi dọc theo sông nên đẹp cực, có đoạn chạy trên đường 2 bên là nước như dát bạc.

Bến phà Neak Loung : thua xa phà Việt Nam. Đầu bến phà có 1 cái kios bán vé, 2 người 1 xe hết 1000Riel (đưa 1USD được thối 3000Riel) Phà siêu cũ, siêu đông, và sợ nhất là ngay trước mình có 1 xe chở phải đến 50 con gà còn sống, tụi gà bị treo dốc đầu xuống đất nên dãi nhỏ lòng thòng kinh lắm. Thế nhưng thấy bà con xung quanh vẫn bóc trứng luộc, ăn dế chiên bình thường.

Phóng nốt những km còn lại về Phnompenh. Không có gì đặc biệt trên đường đi, ngoài những cánh đồng lúa trải dài, đâu đó lác đác vài tán lá tròn của cây thốt nốt.

Và rồi… bỗng dưng thấy Sacombank! Thế là biết mình đã đến Phnompenh. Đường vẫn bụi mịt mù…hai bên vệ đường vẫn là cát và bụi đỏ, thậm chí còn chẳng có vỉa hè cho người đi bộ. Qua cầu là đến đại lộ Norodom, mình hướng về Sisowat Quay để về khách sạn đã đặt trước. Mình đặt Indochina Angkor Guesthouse.

Do ngại đến nơi sẽ mệt nên mình chọn giải pháp đặt trước phòng qua Agoda với giá 19USD/phòng deluxe và mình đã ở 1 căn phòng không có cửa số, máy lạnh siêu ồn và phòng tắm nước không hề nóng.

Đến nơi, 2 đứa bàn bạc cấp tốc, quyết định không đi xe máy đi Siemreap mà để xe lại Phnompenh, bắt bus đi Siemreap. Hỏi han 1 vòng…tìm hoài không ra cái Sokha Express mà mọi người hay nhắc đến nên thôi, quyết định đi cái Gold Vip ngay cạnh chợ đêm.

Trả giá với nhà nghỉ xong thì phòng 19USD mà mình đã ở được down xuống còn 12USD, mình để xe lại nhà nghỉ, hôm sau về tính tiếp.

Sau khi nghỉ khoảng nửa tiếng, 2 đứa chất nhau lên xe chạy ra chợ Lớn của Phnompenh (central market). Xe máy gửi giá 1000Riel ^^ bắng giá gửi xe ở chợ Bến Thành nhà mình. Vào chợ kiếm đồ ăn trưa..nói thiệt, nghe như ở nhà vậy “Cưng ơi ăn gì hông cưng? Bún phở hủ tíu Nam Dzang nà” “Wa hàng anh đi cưng, bên đó hông có gì cho ăn đâu cưng” =)) Và mình đã ăn tô hủ tíu Nam Dzang với giá 5000Riel, ngon dễ sợ ngon luôn, tô hủ tíu đc kèm 1 ly trà đá miễn phí. Đi lòng vòng trong chợ 1 hồi, lại chất nhau lên xe đi Hoàng cung.

Gửi xe ở gần bờ sông rồi đi bộ vô cổng, xếp hàng dài dằng dặc chờ mua vé. Bỗng dưng ở đâu 1 đoàn người rầm rập kéo đến, len qua hàng người xếp hàng, đi thẳng vô trong. Nghe lanh lảnh giọng mấy anh Tàu la ó “Lai la lai la” rồi xí xồ gì đó. Vừa lắng xuống lại thêm 1 đoàn, lần này thì là Transviet… tóm lại là đứng đó 15 phút, thấy cũng phải gần chục đoàn khách kéo vô, khách lẻ thì vẫn 4 hàng dài dằng dặc. Tặc lưỡi, thôi bỏ! bữa sau đi! Kéo qua đi Wat Phnom. Nói chung là…sao mình thấy không có gì đặc sắc nhỉ ^^

2 đứa kéo nhau ra ngoài quảng trường ngó sông, ngó cổng cung, ngó bồ câu bay, rồi về gần khách sạn uống café. 3.2USD cho 1 ly Latté đá, uống xong thấy cũng như là chưa uống

Về khách sạn thay đồ xong thì đi bộ ra Night market ^^ lựa đồ ăn theo phương pháp chỉ chỏ rồi nhí nhố chọn 1 cái chiếu hoa ngồi chờ đồ ăn bưng ra. Cắn miếng đồ nướng, nhấp miếng Angkor bia, trời lành lạnh…nghe phê gì đâu.

Mình ngắm nghía thiên hạ 1 hồi thì về khách sạn, thu gom đồ đạc rồi lên Bus lên đường đi Siemreap.

Cái dại dột là thấy hình xong, tưởng xe ở bên đó giống nhà mình…nhưng lưu ý các bạn đi bụi là chọn xe Sleeping bed, giường ở trên nhé. Bên Cam xe giường tầng trên mới có cửa sổ, tầng dưới thì như chui vô cái hộp vậy. Và Bed của bên đó không có nằm xuống như xe bên nhà mình được, mà sẽ tạo thành 1 góc tầm 30 độ so với mặt sàn. Túm lại là ko thoải mái cho lắm.

Xe rung rung chạy, mình đi tìm Chu công nói chuyện.

Hết ngày thứ 1