Trước tiên xin chân thành cám ơn các tin tức mà các Bạn đã cung cấp,qua đó mình đã tự tìm hiểu thêm để cuối cùng thực hiện chuyến đi của mình một cách tốt đẹp.

Mình lên kế hoạch đi chơi trước 3 tháng và đã mua vé máy bay từ Sài Gòn đi Sing một chiều là 37 đôla Mỹ (tính cả thuế),tiếp theo là đi từ Sing sang Thái Lan (vé máy bay tổng cộng khoảng 50 đô).Rồi từ Thái về VN hết 50 đô nữa.

Mình ở Sing ba đêm,ở Thái 6 đêm (trong đó có 3 đêm ở Pattaya).Mình xin nói về mấy ngày ở Thái Lan trước nhé:

**Nhóm của mình gồm có 5 người,đến TL vào lúc 12 giờ trưa,sau khi làm xong thủ tục hải quan mình mua vé đi Pattaya luôn,chuyến xe khởi hành lúc 2 giờ.Trong khi chờ đợi mình tranh thủ ăn trưa tại cửa hàng cách chổ mua vé xe chỉ có mấy bước chân,giá cả không mắc lắm 1 hay 2 đô là đủ no rồi (1 đôla Mỹ đổi được từ 30 đến dưới 32 bath).

Xe đi Pat. không có gì là phải phàn nàn,xe chạy khoảng 2 tiếng là đến.Tuy nhiên không phải tài xế nào củng biết tiếng Anh cho nên bạn phải biết xuống chổ nào cho gần KS đã đặt.Trên đường đi xe sẻ dừng 3 trạm theo thứ tự North,Center và South Pat.,nó dừng ở ngay ngoài đường lớn và chỉ vào trạm khi đến bến cuối cùng ở Jomtiem.

***CÁC BẠN CHÚ Ý: khi từ Pat. trở về lại Bangkok thì các Bạn ra bến xe ở đường North Pat. để mua vé xe về bến Ekamai hay Mochit nhé.Nếu không muốn chờ đợi thì các Bạn có thể đi Ta xi củng được.

--Ở PAT. mình đặt KS có cái tên là PEACH RESORT,phòng 3 người,không có ăn sáng,giá 24 đôla một ngày.KS này trên trung bình so với chi phí phải trả,có hồ bơi,internet 10 bath một giờ.Vị trí tốt,siêu thị,văn phòng đổi tiền,quán ăn,xe sỏng thẻo...chỉ cần bước ra cổng mấy bước là thấy.

-- Hai ngày tại Pat. mình đi chơi ở vườn Nongnoch (có chương trình biểu diển văn hóa của người Thái , biểu diển voi,có vườn hoa đủ loại rông thênh than,nếu đi bộ không nổi thì mua vé xe giá 100 bath) và sở thú Tiger (có chương trình biểu diển của cá sấu,cọp...,có heo con bú sửa cọp và cọp con bú sửa heo). Tùy theo sở thích của mỗi người Bạn có thể đi cho biết.Mình đăng ký mua vé vào cổng trước trên mạng và ăn uống,còn phương tiện di chuyển thì tự túc (vì nhóm mình 5 người nên tự thuê xe ta xi rẻ hơn).

-- Ở Pat. buổi sáng mình bơi sớm trong KS,sau đó là đi chơi tới 3 hay 4 giờ chiều thì nói ta xi chở về khu trung tâm hay khu phố đi bộ của Pat. luôn,mình ở đó đi dạo,ăn uống ,mua sắm,xem các chương trình cho đến tối mịt mới trở về KS.