Chào các mẹ, tình hình là con em cứ húng hắng ho khoảng gần 2 tuần nay rồi. Mấy hôm đầu, thời tiết hơi dở chứng chút, bé liền bị mệt người luôn. Xong em biêt ngay là kiểu gì cũng ốm (vì bé nhà em trước giờ cũng hay bị ốm, ho với sốt vặt kiểu vậy mỗi khi thời tiết thay đổi) nên em cũng có chuẩn bị tinh thần. Lần này thấy bé chỉ sốt nhẹ với hơi mệt hôm đầu tiên, sau thì chỉ có ho thôi. Cứ ho rải rác cả ngày, đêm với gần sáng thì ho nhiều hơn chút. Bé bị cả chảy mũi nữa, toàn kiểu ra nước mũi trong nên bé cứ sụt sịt cả ngày suốt. Mấy lần trước con ốm, em có hấp lá hẹ cho bé uống, thấy cũng khỏi nhưng mà lâu quá. Lần này thì có chị ở cơ quan mách cho dùng chanh đào ngâm mật ong, vì con chị uống cái này rất nhạy, chỉ 2, 3 hôm là đã đỡ rất nhiều rồi. Em nghe vậy nên cũng lích kích ngâm một lọ to chanh đào cơ mà chưa dùng được ngay, nên em có xin của chị cùng cơ quan một lọ nhỏ để dùng trước. Mỗi sáng dậy thì em cho bé uống 1 thìa nước. Trong ngày thì rải rác, khi nào ho nhiều thì uống, tối trước khi đi ngủ cũng uống 1 thìa nữa. Tính ra em cho bé uống được khoảng gần tuần rồi, nhưng mà sao thấy bé nhà em vẫn ho nhiều vậy, chỉ thấy bé kêu bớt đau họng thôi. Các mẹ có ai dùng chanh đào chữa cho con mà bị như vầy không, hay là em làm sai ở chỗ nào rồi, các mẹ chỉ cho em với.