Vụ cưa xác: Hung thủ từng lên báo, rúng động Gò Công

(Tệ nạn xã hội) - Duy từng là một HS ngoan hiền, học giỏi cho đến khi gặp Tuấn. Và Duy từng lên báo một lần năm 2012, với một scandal rúng động thị xã Gò Công.

Vụ chặt xác: 'Con trai tôi không thiếu thốn vật chất'

TS tâm lý tội phạm phân tích hành vi...cưa xác bạn tình

Để hiểu rõ hơn nữa, động cơ giết người man rợ của Trần Nhật Duy, một người được tất cả bạn bè trong lớp, thầy cô cũng như xóm trọ nhận xét là hiền lành, nhã nhặn chúng tôi đã tìm gặp Lê Vĩnh Nghi, đang học năm 2 trường Huflit, bạn rất thân hồi cấp 2 và 3 của Duy.

Theo Nghi, Duy là một cậu bé ngoan hiền, học giỏi cho đến khi gặp Tuấn. Và Duy từng lên báo một lần năm 2012, với một scandal rúng thị xã Gò Công.

Trần Nhật Duy

Câu chuyện của Nghi

Nghi bắt đầu kể...

"Em và 2 người bạn nữa, chơi thân thiết với Duy từ nhỏ, cấp 1 đến cấp 2. Có thể nói cả 4 "ăn ngủ" đều có nhau. Lúc đó, ông của Duy vẫn còn sống và rất thương Duy, nên hay mua truyện tranh cho Duy đọc, 3 đứa em thường qua nhà Duy đọc ké. Rồi đi chơi game cùng nhau, khoảng nửa tiếng hoặc một tiếng gì đó sau khi tan học. Dù nhỏ, nhưng tụi em chơi game biết tiết chế. Hồi học cấp 1 và 2, Duy cực kỳ hiền lành, ít nói và học rất giỏi.

Nhưng từ khi Duy gặp anh Tuấn vào năm lớp 10 ở một tiện internet, thì em với hai người bạn kia không còn thân thiết với Duy như lúc trước nữa. Lúc đó, anh Tuấn là một game thủ có tiếng ở thị xã Gò Công, cũng như hàng game đó. Anh Tuấn nhiều khi cắm net đến hai, ba ngày ở tiệm. Về nhà, còn thuê máy về theo để chơi. Có một thời gian, anh Tuấn chơi game đến đổ nợ, phải trốn đi. Có thể nói, anh Tuấn là một con nghiện game thật sự.

Lúc đầu, khi Duy bắt đầu chơi với anh Tuấn, thì em cũng gặp anh Tuấn vài lần. Sau một hai lần tiếp xúc, em liền biết anh Tuấn là gay. Em thỉnh thoảng đi tập gym gặp anh Tuấn, anh ấy thường đến sờ mó người em, khen cơ bắp em đẹp, rồi còn rờ rẫm xuống phía dưới. Phần em, em không biết lúc đó Duy có biết anh Tuấn là gay không, em cũng không nói ra vì đó là chuyện tế nhị. Nhưng em có thể khẳng định là Duy không phải là gay hay lưỡng tính. Hồi cấp 2, tụi em thỉnh thoảng có ngủ trưa với nhau, nhưng Duy chưa từng làm việc gì quá đáng.

Lúc đó, Duy và anh Tuấn cực kỳ thân thiết nhờ game. Cả hai như hình với bóng, đi đâu cũng có nhau. Anh Tuấn quan tâm tới Duy rất nhiều, cho Duy tiền chơi game, nộp card, cày level cho Duy. Thế nên, Duy cũng xem anh Tuấn như một người cha, người anh thân thiết mà Duy không có nên luôn khao khát. Tuy nhiên, không ai nghĩ cũng như biết giữa Duy và anh Tuấn có mối quan hệ yêu đương, quan hệ đồng tính.

Năm lớp 12, có một scandal rúng động thị xã Gò Công, khiến mối quan hệ giữa Duy và anh Tuấn xấu đi. Lúc đó, Duy học lớp 12/4, đang yêu một bạn gái học lớp 12/3, cùng trường THPT Trương Định. Không biết tại sao, một ngày nọ, ảnh thân mật giữa Duy và bạn gái đó được phát tán công khai khắp thị xã, thậm chí còn lên cả mạng xã hội Zing. Có một lần, em thấy Duy cùng anh Tuấn đứng cùng nhau, hình như đang tính đánh người phát tán ảnh. Nhưng, cũng có tin đồn, anh Tuấn chính là người đứng ra làm việc đó.

Lúc đó, vì em và Duy không còn chơi với nhau thân thiết như trước, khi Duy suốt ngày theo Tuấn và cắm mặt ngoài hàng game, đi qua chỉ gật đầu chào. Thêm nữa, em cũng là con trai, dù học cùng trường, nhưng cũng chỉ nghe phong thanh vậy, cũng không quan tâm lắm. Vụ đó, nhà trường xử kín, có thể gia đình bạn gái đó không làm dữ, nên Duy chỉ bị kỷ luật, không bị đuổi học. Sau vụ này, mẹ Duy bắt đầu có cái nhìn khác về anh Tuấn. Còn tụi em cũng coi như hoàn toàn cắt đứt với Duy, ngay cả họp lớp cấp 1, cũng không gọi bạn ấy.

Lúc Duy ôn thi đại học, vì sợ Duy mãi theo Tuấn chơi bời, lêu lỏng mà không chịu học hành thi cử đàng hoàng, mẹ Duy đã cấm bạn ấy chơi với Tuấn. Sau khi nghe Duy kể thế, tức khí, Tuấn mới mang tuýp sắt, gậy gộc đến nhà đe dọa, gây hấn với mẹ Tuấn.

Mẹ Tuấn, cô Hiền là một người phụ nữ tuyệt vời. Cô làm vật lý trị liệu trọng bệnh viện, vừa giỏi chuyên môn, vừa tận tâm với nghề. Thế nên, cô được rất nhiều người mời về nhà của họ để trị liệu. Cuộc sống của Duy chưa bao giờ thiếu thốn. Nhà của anh Tuấn ở quê không có giàu, nhưng có tiếng là giang hồ. Ba anh Tuấn là người rất nóng tính, sẵn sàng thượng cẳng tay, hạ cẳng chân với người khác nếu xảy ra xích mích.

Hồi nhỏ, Duy thường mơ ước được làm công an hoặc bác sĩ như mẹ. Dù lên cấp 3, Duy không còn học giỏi như hồi cấp 1 và 2, nhưng bạn ấy vẫn học tốt khối A, có thể hoàn thành được ước mơ của mình. Bạn ấy nói, anh Tuấn ngăn cản bạn ấy thi công an hoặc bác sĩ, có thể là sự thật".

Tạm kết

Theo như những gì Nghi kể, có thể hình dung ra mối quan hệ của Duy và Tuấn là theo kiểu phụ thuộc. Bằng sự từng trải, có tiền, Tuấn đã biến Duy, vốn khá nhu nhược và yếu đuối, thành một kẻ phụ thuộc vào mình cả về tài chính lẫn tình cảm. Năm lớp 11, lần đầu Tuấn đề nghị quan hệ, Duy có thể không thích, nhưng nghĩ như vậy thì mình cũng chẳng mất mát gì. Thêm nữa, anh Tuấn tốt như thế! Tuy nhiên, lúc lên TP.HCM thì mọi chuyện hoàn toàn khác...

Duy lúc này đã trưởng thành, độc lập, rung động giới tính cũng đã mãnh liệt hơn. Trước kia, khi quan hệ với Tuấn, thì thấy không sao, nhưng giờ cảm thấy ghê tởm. Có thể Duy nghĩ, cứ kéo dài như thế, bạn gái sẽ bỏ mình.

Trong khi đó,thoát khỏi sự trông coi của hai gia đình, ham muốn của Tuấn với Duy trở nên mãnh liệt hơn. Hơn nữa, với Tuấn, Duy là người tình bé nhỏ, phải mất công lắm Tuấn mới o ép, câu kéo được; không thể bỏ. Thêm nữa, vì không còn kè kè bên Duy để có thể kiểm soát mọi chuyện, Tuấn càng đa nghi, ghen tuông. Hậu quả, tới một lúc, “người tình bé nhỏ” vì không chịu được sự vũ phu, độc đoán và quan tâm quá mức của Tuấn; đã ra tay sát hại một cách dã man?!.

Quỳnh Như

http://baodatviet.vn/doi-song/te-nan-xa-hoi/vu-cua-xac-duy-bien-chat-sau-khi-gap-tuan-3039804/