TAGS

VLOGĐỖ NHẬTDÂN MẠNG

ĐĂNG BỞI MỘT THẾ GIỚI - 11:27 03-03-2014

Chỉ vì đăng vlog tiếng Anh mà không làm phụ đề Việt ngữ, Đỗ Nhật Nam lại trở thành mục tiêu tấn công của một số cư dân mạng.

Trên kênh YouTube cá nhân, Đỗ Nhật Nam đăng vlog tiếng Anh đầu tay giới thiệu về bản thân và loạt vlog sắp tới của cậu bé.

Ở phần giới thiệu vlog đầu tay, Đỗ Nhật Nam ghi hoàn toàn bằng tiếng Anh:

Hey guys! My name is Nam. I am 13 years old. In this series of vlogs, I will discuss about different topics and issues relating to the society, for example, global warming or internet affecting our lives. The topics will circulate the Ielts test and the Toefl Ibt test and their will be tips and topics that are included in the speaking part of both the test. Personally, I've got an 8.0 in the Ielts test and 107 in the Toefl ibt, so I am quite experienced in both of the tests. Thank you so much for spending the time! Please give a thumbs up, or subscribe if you like it!”.

Tạm dịch như sau:

“Chào các chàng trai. Tôi tên là Nam. Tôi 13 tuổi. Trong loạt của vlog của mình, tôi sẽ thảo luận về các chủ đề khác nhau và các vấn đề liên quan đến xã hội. Ví dụ như sự nóng lên toàn cầu hay Internet ảnh hưởng đến cuộc sống của chúng ta. Các chủ đề sẽ được phổ biến trong các bài kiểm tra IELTS và TOEFL iBT, sẽ bao gồm các thủ thuật và những chủ đề đó gồm có cả phần thi nói dành cho cả hai bài kiểm tra. Cá nhân tôi đã đạt được 8.0 điểm trong bài kiểm tra IELTS và 107 điểm trong bài kiểm tra iBT TOEFL, vì vậy tôi khá nhiều kinh nghiệm trong cả hai bài kiểm tra này. Cảm ơn bạn rất nhiều vì đã dành thời gian xem video! Xin vui lòng giơ một ngón tay cái lên, hoặc subscribe nếu bạn thích nó!”.

Trước đây, Đỗ Nhật Nam từng khiến dân mạng sôi sục vì phát biểu “Truyện tranh là con sâu đục khoét tâm hồn”. Vì vậy, một số cư dân mạng lại cảm thấy nóng mắt trước việc “dịch giả nhỏ tuổi nhất Việt Nam” ra mắt vlog thuần Anh.

Mình chỉ cần biết và mong em trả lời một điều là, em làm vlog này mục đích cho ai xem, người Việt hay người nước ngoài? Nếu người nước ngoài thì không sao, tốt thôi. Còn mục đích em làm cho người Việt xem thì em giỏi tiếng Anh nhưng em cũng ngu”.

"Em giỏi mọi người công nhận. Song lần sau làm em cho cái sub việt vào dùm cái, em nói như chửi vào mặt những người không biết tiếng Anh ý”.

Nếu làm vlog cho người nước ngoài thì em nên mở ngoặc kép vào là "cho người nước ngoài. Tặng em 1 cái dislike!".

Đó là ba trong nhiều bình luận bức xúc về vlog tiếng Anh của Đỗ Nhật Nam.

Tuy nhiên, một số người khác đã lên tiếng khen ngợi hay bảo vệ Đỗ Nhật Nam.

Em nó thích làm gì kệ em nó chứ sao phải GATO thế nhỉ? Vlog là nhật kí cá nhân dạng video, em ý thích làm gì kệ chứ. Ở đây được mấy người có khả năng nói tiếng Anh trơn tru được như em? Em nó giỏi thì công nhận rồi mày mò tiếng Anh mà học đi, còn đòi em nó bắn sub cho”.

Dù sao 13 tuổi nói vậy cũng quá ngon rồi, chả bù cho mình”.

Ủng hộ bạn nhỏ làm vlog, ghét mấy đứa bằng tuổi anh tuổi chị nó mà vào comment linh tinh ra vẻ dạy đời, làm như ta đây không bằng, giỏi làm vlog giống em ấy đi”.

Đúng như ý kiến của một dân mạng là “thích thì xem, còn không thích thì imi”, dù không thích hay cảm thấy gai mắt với vlog của Đỗ Nhật Nam thì những người lớn hơn cũng nên im lặng thay vì “ném đá” cậu một lần nữa như câu chuyện diễn ra cách đây khoảng 10 tháng.

http://motthegioi.vn/thoi-su-facebook/vlog-tieng-anh-cua-than-dong-do-nhat-nam-lam-dan-mang-day-song-49882.html