(NLĐO)– Chiều 9-11, Trung tâm Hỗ trợ xã hội thuộc Sở LĐ-TB-XH TPHCM tiếp nhận 4 trẻ lang thang trong tình trạng sức khỏe kém. Hai trong số các em bị gãy tay, đa chấn thương và bầm tím mặt.

Trước đó, vào trưa 8-11, khi được người dân báo tin về nhóm trẻ em có biểu hiện bị đánh đập, ngược đãi lang thang trên đường Hùng Vương (phường 4, quận 5, TPHCM), công an khu vực đã tiếp cận và đưa các em về Trung tâm Hỗ trợ xã hội (TTHTXH).

Bốn em này gồm Diệp Hiếu Trung (4 tuổi), Lê Giang Huy (5 tuổi), Diệp Tấn Khoa (6 tuổi) và Nguyễn Văn Bé Hai (13 tuổi). Do hai em Diệp Tấn Khoa và Lê Giang Huy quá yếu nên đã được đưa vào cấp cứu, điều trị tại bệnh viện Nhi Đồng 1.

4 em nhỏ tại TTHTXH TPHCM chiều 9-11

Qua tìm hiểu của công an và cán bộ TTHTXH, các em nhỏ này là trẻ mồ côi, được nuôi dưỡng tại Nhà mở Đồng Nai (trực thuộc Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam tỉnh Đồng Nai, phường Bửu Long, TP Biên Hòa).

Theo tường trình của em Nguyễn Văn Bé Hai, em thường bị một cô tên Lan bóp cổ, đập đầu vào tường, nhúng mặt vào lu nước, bắt nhịn đói... Còn em Diệp Hiếu Trung, chỉ vì “ị” trong quần cũng bị cô Lan bóp cổ, nhét vào lu nước.

Đáng thương nhất là trường hợp của Diệp Tấn Khoa, cậu bé 6 tuổi này bị đánh đến gãy tay, mặt xanh tím và mông chi chít vết thương. Sau khi đã bớt hoảng loạn, Khoa kể em bị một người đàn ông tên Thanh dùng cây gỗ đánh.

Quá hoảng sợ do bị đánh đập dã man, các em nhỏ đã rủ nhau chạy trốn, tìm đường lên TPHCM.

Em Diệp Tấn Khoa được đưa vào TTHTXH

Sau khi nhận được tin báo, một số người xưng là cán bộ tỉnh đoàn và Nhà mở Đồng Nai đã đến bệnh viện xin nhận lại các em. Trước tình hình đó, Phòng Bảo vệ chăm sóc trẻ em (Sở LĐ-TB-XH TPHCM) đã yêu cầu phường 4, quận 5 bảo vệ các em, không cho ai đưa ra khỏi nơi điều trị.

Tuy nhiên, trưa 9-11, lợi dụng sơ hở, những người này đã làm thủ tục xuất viện cho hai em Khoa, Huy và đưa lên xe một chiếc ô tô mang biển số xanh tỉnh Đồng Nai. Công an phường 4, quận 5 đã cấp tốc cử lực lượng đến cổng bệnh viện, yêu cầu tất cả về trụ sở làm việc, sau đó chuyển tiếp đến TTHTXH.

Cuối buổi chiều 9-11, Tỉnh đoàn Đồng Nai đã cử bà Nguyễn Thanh Hiền - Ủy viên thường vụ, Chủ nhiệm Nhà mở - mang theo công văn đến TTHTXH TPHCM xin tiếp nhận lại 4 em nói trên.

Bà Nguyễn Thanh Hiền, Chủ nhiệm Nhà mở Đồng Nai, từ chối làm việc khi thấy phóng viên

Trong lúc làm việc với giám đốc TTHTXH, thấy các phóng viên chụp ảnh, bà liền cự tuyệt ra về và nói: “Chúng tôi không làm việc với bất cứ cơ quan báo chí nào, nếu có phóng viên ở đây, chúng tôi xin phép không làm việc vào lúc này”.

TTHTXH đã báo cáo nhanh vụ việc lên Sở LĐ-TB-XH và đề xuất cho Khoa, Huy tiếp tục điều trị tại bệnh viện.