Hàng năm cứ mỗi dịp hè đến là tỉ lệ trẻ em bị các tai nạn về điện, chết đuối khá cao. Nguyên nhân thì nhiều nhưng chủ yếu nhất là sân chơi cho trẻ thiếu, sự buông lỏng quản lý của phụ huynh dẫn đến nhiều tai nạn thương tâm.

Đặc biệt nhất trong các vụ tai nạn có thể nói là tai nạn chết đuối. Nhiều vụ tai nạn cướp đi sinh mạng của cả hai hoặc ba anh chị em trong một gia đình.

Ở nông thôn, khi nghỉ hè là trách nhiệm của nhà trường hoàn toàn chấm dứt, trong khi đó bố mẹ lại bận đầu tắt mặt tối ngoài đồng (vì thời điểm này đang vào mùa thu hoạch và gieo cấy) nên trẻ em thường tụ tập nhau thành nhóm, thành tổ đi chơi. Do am hiểu về kiến thức bơi lội ít nên mải vui chơi nhiều em đã rơi vào vòng xoáy của sóng biển, vì thương bạn, muốn cứu bạn nên các em bám vào nhau để cứu dẫn đến chết cả hai, cả ba. Ngoài ra nhiều ao hồ sông suối, hệ thống tưới tiêu thủy nông tại các vùng nông thôn thường được vét sâu không có bậc lên xuống, ta luy trơn nên khi mò cua, bắt ốc, hoặc tắm các em bị trượt chân ngã xuống và bị dòng nước cuốn đi. Thậm chí có nhiều vụ chết đuối của trẻ em cho tới 3 đến 4 ngày sau mới tìm được xác như ở huyện Yên Thành (Nghệ An) và Đồng Nai trong thời gian gần đây. Điều đáng nói là trong khi bố mẹ đang bận làm đồng thì các tổ chức đoàn đội tại đây hoạt động chậm hoặc kém hiệu quả dẫn đến sân chơi bổ ích cho các em thiếu nên hậu quả luôn rình rập các em.

Để ngăn chặn những tai nạn thương tâm gây thương tích cho trẻ em trong mùa hè các bậc phụ huynh cần có kế hoạch chuẩn bị hành trang, kiến thức cho các em khi vừa tan trường của buổi học cuối cùng trước khi nghỉ hè, nhà trường cần có các buổi vui chơi, giải trí hàng tuần với nhiều hoạt động phong phú nhằm thu hút các em vào những điểm vui chơi bổ ích và điều đặc biệt cần quan tâm là các bậc phụ huynh, tổ chức đoàn đội tại địa phương cần lập kế hoạch bảo vệ các em tránh khỏi những tai nạn rủi ro ngay từ đầu mùa hè để tránh lặp lại những hiện tượng như đã từng xẩy ra ở nhiều năm trước đây.