Sa lầy trong hôn nhân vì tự biến mình thành osin

Đi chợ, nấu cơm, tắm con, lau nhà, giặt giũ..., chị Phương Hà ôm hết việc nhà để chồng con rảnh rang, biến mình thành "osin" lúc nào không biết.

Nhật ký một lần trốn chồng con đi chơi

Việc nhà, việc công ty khiến nhiều phụ nữ quên mất việc chăm sóc bản thân và các thú vui giải trí của mình - Ảnh: momtrends.com

Từ khi sinh con đầu lòng năm 2006, sau đó sinh thêm hai bé nữa, chị Phương Hà (Cầu Giấy, Hà Nội) quên hẳn thú vui đi xem phim, xem kịch ở rạp. Từng là tín đồ của phim truyền hình Hàn Quốc, nay hầu như chẳng có phim nào chị hiểu được hết nội dung, vì chỉ được xem lớt phớt vài cảnh lúc ăn tối, khi tay thìa đút con bé, tay đũa gắp cho con lớn. Thời thiếu nữ chị hay đi du lịch bụi, thậm chí đi một mình, nhưng suốt 9 năm qua, chị mới hai lần đi nghỉ qua đêm cùng công ty, và lần nào cũng mang theo chồng con. Mỗi lần trở về chị đều than bị hành xác vì còn phải chăm 3 nhóc, trong điều kiện vất vưởng.

Nhiều thú vui thời trẻ như nghe nhạc, đọc sách đã biến mất, thay vào đó là hò hét con ngồi vào bàn, "ốp" con ăn, đánh răng, đi ngủ đúng giờ... Đôi khi nghe mấy đồng nghiệp trẻ bàn tán về mốt váy mới, những bài hát và bộ phim mới, chị chợt giật mình vì thấy mình như ở thế giới khác. Nhưng rồi guồng quay lo toan chợ búa, cơm nước, đưa đón con hàng ngày khiến chị nhanh chóng quên đi. Người ngoài ái ngại bảo sao không san bớt việc cho chồng, chị bảo "lão ấy công tử lắm, chả biết làm gì đâu", nên hầu như việc nhà đều vào tay chị.

Trường hợp như chị Phương Hà (Cầu Giấy, Hà Nội) không hiếm. Theo một khảo sát mới đây trên VnExpress.net với hơn 400 người tham gia, 44% chị em cho biết, sau khi có chồng con, họ không có thời gian rảnh cho bản thân, hơn nửa trong số này luôn ở tình trạng "bận tối mắt với việc nhà".

Độc giả Rose kể: “Mình còn chẳng nhớ mình không được đi chơi cùng bạn bè từ bao giờ nữa, mặc dù không ai cấm mình điều đó”.

Độc giả Binhta009 thì chia sẻ: “Mình 10 năm sau khi lấy chồng, chưa đi chơi một mình với bạn. Gần đây, mình thay đổi: gặp bạn bè, cà phê trò chuyện, ăn trưa , ăn tối... Dù chỉ là thỉnh thoảng nhưng thật sự rất tuyệt... Anh xã và hai nhóc hình như không ủng hộ lắm nhưng mình xác định sẽ tiếp tục tụ họp với bạn. Các bạn hãy tự thưởng cho mình những phút giây thoải mái chỉ cần mình làm tròn trách nhiệm trong gia đình vì cuộc đời vốn rất ngắn ngủi...”

Giáo sư, tiến sĩ tâm lý Vũ Gia Hiền đồng tình với độc giả Binhta009. Ông cho rằng
phụ nữ dành hết thời gian cho gia đình, chồng con mà quên dành thời gian cho mình là một sự nhầm lẫn.
Bởi con người khác công cụ, con người là tổng hòa của các mối quan hệ và con người cần sự hài hòa. Khi một người không chăm lo được cho bản thân mình, người đó đánh mất sự hài hòa, từ đó sẽ có những cách sống, hành vi lệch lạc, ví dụ như dễ cáu bẳn, dễ quát tháo, dễ nổi nóng, dễ trầm cảm... Con người cũng như một cái cây sinh học, cần được chăm sóc, nếu không được tưới nước đầy đủ, không có ánh sáng, không hút được dinh dưỡng trong lòng đất, nó cũng sẽ khô héo.

Giáo sư cho rằng hạnh phúc của một người phụ nữ có gia đình được đảm bảo bởi ba yếu tố. Đầu tiên là biết cách chăm sóc bản thân mình qua những việc như tập thể dục, chăm sóc sức khỏe... Thứ hai là gia đình êm ấm, vợ chồng hòa thuận, con cái ngoan ngoãn. Thứ ba, là được tham gia các hoạt động xã hội.

Vì thế, ông khuyên phụ nữ đừng "dại" ôm đồm hết các công việc gia đình, con cái
để rồi không còn thời gian dành cho mình, hãy chia sẻ bớt trách nhiệm này cho chồng. Để ông chồng vui vẻ gánh vác chung việc nhà, các bà vợ đừng ra lệnh, đừng bắt buộc mà hãy nhờ chồng: “Xe em hỏng, anh xem giúp em hay mang ra hiệu sửa giúp em nhé”, “Em bận quá, anh đón con nhé...”.

"Đàn ông khi được phụ nữ nhờ thì khó mà từ chối, thậm chí nhiều người cũng rất vui vì thấy mình đúng là điểm tựa cho bà xã", giáo sư nhận xét.

Trong nhiều năm tư vấn tâm lý, giáo sư cũng gặp nhiều trường hợp hôn nhân gặp trục trặc có nguyên nhân từ người vợ dành hết thời gian cho gia đình, con cái. Ông cho rằng, dù mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh nhưng nhìn chung khi tâm lý con người không thoải mái sẽ kéo theo nhiều hệ lụy như sức khỏe, sinh lý...

Trong một buổi nói chuyện tại Câu lạc bộ Tiền hôn nhân (Trung tâm truyền thông và giáo dục Sức khỏe TP HCM) mới đây, thạc sĩ Tâm lý Nguyễn Thị Mỹ Hạnh cũng cho rằng,
một quy tắc để giữ gia đình hạnh phúc của người phụ nữ là đừng bao giờ hy sinh hết bản thân mình cho chồng con
. Bà thừa nhận, truyền thống, phụ nữ Việt Nam vốn có cái gì ngon, cái gì đẹp cũng dành hết cho chồng con. Tuy nhiên, sự hy sinh đó chưa hẳn đã tốt và người "hưởng thụ" sự hy sinh đó chưa hẳn đã vui. Bởi tâm lý con người, khi hy sinh, khi cho đi thì cũng mong được nhận lại. Người phụ nữ sẽ đau khổ biết bao khi sự hy sinh của mình không được đền đáp tương xứng. Còn bản thân người chồng, người con cũng chưa chắc đã thoải mái, cũng chịu áp lực khi người vợ, người mẹ hy sinh mọi thứ vì mình.

Kim Anh

http://giadinh.vnexpress.net/tin-tuc/to-am/sa-lay-trong-hon-nhan-vi-tu-bien-minh-thanh-osin-3283876.html