http://ione.net/tin-tuc/do-tu-che/bep-nuc/2011/08/14609-muoi-kim-chi-cai-thao-de-ot.html

Đeo găng tay vào đi, chúng mình cùng muối kim chi ăn dần nhé.

Kim chi là món ăn ưa thích của người Hàn Quốc. Ăn nó cay xé họng luôn nhưng cực dễ ghiền vì nó rất ngon ^^. Tụi mình cùng thử tìm hiểu cách muối kim chi cải thảo xem nó có khó như ta tưởng không nhé!

Nguyên liệu cần có:

- 1-2 cây cải thảo to

- 1 cây củ cải

- Tỏi, gừng, hành lá, ớt bột, ớt tươi, muối

- 1/2 quả táo, 1/2 quả lê

- 1 củ cà rốt

- Nước mắm

- 1 chén tôm muối (tùy thích)

- 3 thìa bột gạo nếp

Cùng làm nhé:

Bước 1:

Cải thảo mình bỏ bớt lá ngoài rồi đem bổ làm tư theo chiều dọc thành 4 phần bằng nhau, bổ đôi thôi cũng được nhưng cắt làm tư thế này sẽ dễ cho vào lọ bảo quản hơn đó. ^^ Sau đó các bồ rửa sạch cải thảo đi nhé.

Bước 2:

Lấy 1 cái âu to ra nào, đổ nước ấm vào âu rồi cho ít muối tinh vào hòa tan.

Số muối còn lại mình xát vào từng lớp lá cải từ trong ra ngoài, phần bên trong lõi dày bôi nhiều muối hơn. Đây là bước rất quan trọng khi muối kimchi đó.

Sau đó ta đem ngâm cải thảo vào âu nước muối ấm, ấn cho nước ngập cải, ngâm từ 4 - 5 giờ, đến khi lá cải thảo ngấm muối và trở nên hơi mềm là được.Ngâm xong mình vớt ra rồi rửa lại bằng nước lã, để ráo nước.

Bước 3:

Công đoạn làm nước muối kim chi bắt đầu ạ.

Lấy 1 bát nhỏ ra nào, mình cho 3 thìa bột gạo nếp và 3 thìa nước quấy đều. Tiếp theo mình sẽ thêm 2 chén nước vào rồi đun sôi lên, vừa đun vừa quấy đều tay để bột không bị vón và xém nồi. Khoảng 6 - 9 phút mình có thể bắc ra.

Củ cải các ấy gọt vỏ, thái nhỏ.

Tiếp theo, mình sẽ trộn ớt bột với số củ cải này, rồi đổ hỗn hợp bột gạo đã nấu chín ở trên vào, khuấy đều.

Bây giờ, mình sẽ xay nhuyễn táo và lê ra, trộn chúng với nước ép cà rốt. Đổ hỗn hợp này vào bát ớt ở trên, có thể thêm tôm muối nếu thích, trộn đều lên.

Sau đó cho hành thái dài độ 5cm vào trộn cùng với 2 thìa đường, 1/3 chén nước mắm, 3 thìa tỏi băm, ½ thìa gừng băm. Trộn thật đều tay và có thể gia giảm gia vị tùy khẩu vị của bạn nha.

Bước 4:

Cuối cùng, chúng mình ướp kim chi thui. Đeo găng tay nilon vào nào, phết đều hỗn hợp ướp lên từng lá cải thảo nhé.

Bước 5:

Sau đó cho tất cả vào hộp nhựa, đậy kín, để ở nhiệt độ phòng khoảng 1 ngày rồi cất vào tủ lạnh là xong rùi.

Các teen biết không, mình có thể ăn kim chi ngay sau khi làm xong mà không cần chờ nó lên men đấy. Nhưng mùi vị sẽ không ngon bằng để lâu đâu. ^^

Sau khoảng 8-10 tiếng, kim chi "chín" là măm măm ngon lành rồi.:X

Thái nhỏ rồi đem măm với cơm thui, ngon hết sảy. Chúc các bồ ngon miệng ạ. :X