Sáu giờ ba mươi sáng chủ nhật bạn thường làm gì?

Còn tôi thì: tranh thủ ngày nghỉ của mình để chạy thẳng ra đây và ngồi bệt xuống "Cho con ly cà phê sữa ít cà phê." Chỉ để ngắm ngày nghỉ của người khác, cũng thú vị lắm.

Có thể là hình ảnh về đồ uống

Tôi dạo quanh công viên 30/4 thấy có đôi vợ chồng đang loay hoay dưới những gốc cây bên dưới công viên, tôi lại gần thì tôi thấy họ lấy trong vỏ ra một hộp chuối sắt nhỏ đem ra và để khắp mấy cây phía dưới... Thì lúc đấy tôi mới phát hiện ra "thì ra lũ mập ú là do mấy cô chú ngày ngày đến đây cho ăn..." bởi tôi thấy con sóc gì mà dạn quá, mình đứng đấy mà vẫn đi hiên ngang phía trước mặt mình không một chút sợ.

Tiếp tục tôi chọn cho mình một góc ngồi trước nhà thờ để nhìn ngắm đàn chim bồ câu ồ ạt đổ xuống trước tượng đài Đức Mẹ rồi lại bay lên khi có người đi ngang, mà cũng ngộ con nào ở đây cũng mập y như mấy con sóc tôi gặp phía trên.

Chủ nhật hôm đó tại đây tôi nghĩ cũng không khác nhiều chủ nhật của ngày bình thường của nơi này. Hôm đó ngây vào dịp cuối năm học, tôi gặp một nhóm sinh viên hay học sinh tôi cũng chả biết rõ, tầm 15- 20 bạn đang đứng tạo dán chụp kỷ yếu. Rồi có một nhóm các chị em gái (tôi đón chắc cùng công ty) cũng đua nhau tạo kiểu không kém gì các bạn sinh viên học sinh. Rồi lại lướt nhìn ngang qua ở một khung cảnh khác kế nhà thờ tôi thấy một cặp vợ chồng sẽ cưới (họ đi chụp hình cưới mà hihi) đang tạo dáng mà cứ e dè, kèm theo sự ngượng ngùng của đôi bạn trẻ (cũng không trẻ lắm..). Rồi đến 2 mẹ con cô kia, cũng tranh thủ không kém cạnh gì, cũng thay tầm 2-3 bộ đồ để chụp hình cho có hình với người ta.

Ừ thì thấy vậy, một sáng chủ nhật nó nhẹ nhàng như vậy đó. Uống hết ly cà phê thì trời cũng bắt đầu nắng lên rồi. Mọi người cũng dần thưa thớt, bắt đầu đi vào nhịp sống hối hả như thường ngày.