Có rất nhiều thức ăn được gọi là “junk food” – đồ ăn rác. Và nếu việc tập luyện của bạn mãi mà không có kết quả, rất có thể bạn đang ăn “rác” mỗi ngày.

Bạn có đang ăn những thứ này mỗi ngày?
Đồ ăn rác bao gồm tất cả những đồ ăn chế biến sẵn như thức ăn đóng hộp, mỳ gói, bánh kẹo và đồ ăn nhanh. Đồ ăn rác có một đặc điểm chung là chứa nhiều đường, chất béo cùng các chất phụ gia chế biến nên rất có hại cho cơ bắp và sức khỏe của bạn. Hầu hết chúng ta đều thấy những đồ ăn này rất ngon, vì thế rất khó bỏ. Tuy nhiên với quyết tâm cao độ cùng một phương pháp hợp lý, bạn hoàn toàn có thể loại bỏ vĩnh viễn “rác” ra khỏi thực đơn của mình. Dưới đây là những bí quyết sẽ giúp bạn làm được điều đó.

1. Quy tắc số 5

Quy tắc này rất đơn giản, khi đi mua sắm, bạn hãy xem thành phần của mọi đồ ăn và nói không với tất cả những sản phẩm có hơn 5 thành phần. Ít thành phần đồng nghĩa với việc đồ ăn đó được chế biến một cách đơn giản và bạn sẽ hạn chế được việc nạp những thành phần không tốt vào cơ thể.

2. Xây dựng một thói quen tốt

Đừng cố bắt mình ngay lập tức cai “nghiện”

Xây dựng một thói quen mới dễ hơn nhiều so với loại bỏ một thói quen cũ. Thay vì đấu tranh tư tưởng và ép bản thân không bao giờ được ăn đồ ăn rác nữa, bạn hãy cố gắng tạo cho mình thói quen ăn nhiều thực phẩm tốt cho sức khỏe hơn. Ví dụ lần sau khi bạn thèm ngọt, hãy ăn một quả táo thay cho cái bánh ngọt yêu thích của bạn. Ăn xong quả táo, có thể bạn đã no và cơn thèm cũng theo đó mà đi.

3. Luôn giữ đồ ăn tốt cho sức khỏe ở gần bạn

Hãy chuẩn bị sẵn sàng những thức ăn tốt cho sức khỏe này

Lấp đầy tủ lạnh của bạn bằng những đồ ăn tốt cho sức khỏe để bạn luôn có thể ăn chúng khi cơn thèm đồ ăn rác trỗi dậy. Chế biến đồ ăn tốt cũng sẽ lấy của bạn nhiều thời gian hơn, khiến bạn không còn thì giờ để nghĩ về đồ ăn rác nữa.

4. Hãy nhai kĩ

Nếu cơn thèm đồ ăn rác của bạn lớn đến mức bạn không thể không nuông chiều bản thân mình một phen, hãy cứ ăn nhưng mà nhớ nhai thật kĩ. Nhai kĩ và tập trung vào việc nhai sẽ giúp bạn giảm cảm giác thèm ăn. Món gà rán mọi khi bạn thèm thuồng vì thế mà cũng sẽ không còn ngon như trước. Nhiều lần như vậy, cơn thèm của bạn sẽ giảm dần rồi mất hẳn.

5. Hãy trang bị kiến thức cho mình

Trang bị thêm kiến thức về thực phẩm là vô cùng cần thiết

Một cách hiệu quả để thôi ăn “đồ ăn rác” chính là trang bị thêm kiến thức về những gì chúng ta ăn vào hàng ngày và ảnh hưởng của chúng lên cơ thể. Có rất nhiều thành phần trong các đồ ăn chế biến sẵn là nguyên nhân gây ung thư. Nếu bạn luôn khắc ghi điều này trong đầu, hẳn bạn cũng sẽ suy nghĩ kĩ hơn mỗi khi quyết định thỏa mãn cơn thèm “rác”.

6. Biết mình biết ta

Bạn là loại người có ý chí sắt đá hay mềm yếu? Bạn có dễ bị lung lạc hay không? Đồ ăn gì làm bạn khó cưỡng lại nhất? Hiểu rõ hơn về bản thân mình, bạn sẽ có thể đưa ra những chiến lược hợp lý để loại bỏ đồ ăn rác ra khỏi thực đơn hàng ngày.

Tập luyện và ăn uống đúng cách chưa bao giờ là một điều dễ dàng nhưng bạn hoàn toàn có thể làm được. Áp dụng những bí quyết trên và theo dõi sự thay đổi của bản thân từng chút một, bạn sẽ phải bất ngờ với chính mình đấy.

Nguồn: http://depplus.vn/tin-tuc/20-01-2015/loai-bo-rac-ra-khoi-thuc-don-cua-ban/237/28049/