PL&XH) - Một chuyến đi làm từ thiện với Hoa hậu Ngọc Hân và một lần theo dõi Ngọc Hân qua những hình ảnh được một PV ảnh chia sẻ về chuyến đi từ thiện của người đẹp tại Bắc Ninh, thấy một Ngọc Hân khác lạ so với những gì cô mới đăng quang…

http://www.baomoi.com/Hoa-hau-Ngoc-Han-Nhung-dieu-con-dong-lai/54/6534296.epi

Một hoa hậu giản dị

Gặp Ngọc Hân điều đầu tiên ấn tượng với người viết bài này chính là sự giản dị trong cách ăn mặc và giao tiếp. Ngọc Hân có hàm răng thỏ, nước da bánh mật và ánh mắt khá linh hoạt. Ngay câu xã giao, cảm nhận về Ngọc Hân thật rõ, đó là một cô gái trẻ, hiện đại và rất tự nhiên. Chính điều đó khiến Ngọc Hân trở nên gần gũi, thân thiện với mọi người. Chiếc váy màu sữa, không phải hàng hiệu đắt tiền, cũng không phải đồ được may cầu kỳ cùng đôi giày bệt nhưng Ngọc Hân vẫn nổi bật trong nhóm người tình nguyện cùng Hân đến trao quà cho trẻ em khuyết tật ở Làng trẻ em Hòa Bình vào buổi xế trưa.

Dường như biết và hiểu rất rõ về trách nhiệm với cộng đồng của một đương kim hoa hậu Việt đang gánh vác, Ngọc Hân tỏ ra nhanh nhẹn và hoạt bát khi ở cạnh các em khuyết tật, những đứa trẻ kém may mắn trong xã hội. Với những câu thăm hỏi của Ngọc Hân: "Em tên là gì? Năm nay em bao nhiêu tuổi", bọn trẻ cứ xúm lại quanh cô, ánh mắt ngưỡng mộ xen lẫn những trầm trồ, chính điều ấy làm khoảng cách giữa hoa hậu và những thân phận bất hạnh như được rút ngắn lại.

Là sinh viên tốt nghiệp Trường Đại học Mỹ thuật Công nghiệp, Ngọc Hân am hiểu về nghệ thuật và cô say sưa dạy bọn trẻ gấp cánh bướm, vẽ những hình thù ngộ nghĩnh. Ánh mắt bọn trẻ đầy khâm phục, chúng không thể tin nổi một hoa hậu lại có thể vẽ và gấp đẹp như thế. Ngọc Hân buộc tóc cao, để lộ nét mặt thanh thoát, nhìn Hân càng trở nên năng động hơn. Hân bê từng thùng quà, trao tận tay cho từng em. Còn nhớ, cuộc gặp gỡ giữa Hân và một em nhỏ tự kỉ.

Hân hỏi giáo viên đang kiên trì dạy em tập chữ: "Chị ơi! Cháu đang học thuộc bài thơ này phải không chị?", cô giáo đáp: "Không, em chỉ nhớ được chữ a, và ở câu nào có chữ a thì bảo em nhận mặt chữ đó trong bài thơ này thôi". Nghe đến đó, Ngọc Hân lặng đi một lúc, rồi Hân xin phép được dạy em đọc bài thơ đó và nhẫn nại cùng em tìm chữ a trong suốt hành trình học chữ nhọc nhằn của em nhỏ đó.

Ngọc Hân tâm sự: "Bây giờ ngoài việc học, em ưu tiên cho công việc làm từ thiện nhiều hơn cả. Sứ mệnh của em khi đăng quang là phải làm tốt những công việc xã hội, làm bằng cái tâm của mình".

Hoa hậu theo nếp sống gia đình

Khác với một số người đẹp suốt ngày lên báo thanh minh về những scandal do chính mình tạo ra, Ngọc Hân lại im lặng đến kiên nhẫn khi cô đăng quang nhưng công chúng tỏ ra "không phục". Họ cho rằng nhan sắc của Ngọc Hân chưa "xứng tầm". Thế nhưng, cô vẫn im lặng, vẫn làm những công việc mà cô cho đó là "sứ mệnh" của mình.

Vẫn nhớ Ngọc Hân đêm đăng quang, khi cô bước ra từ sau cánh màn nhung mở ra, tôi có niềm tin mãnh liệt rằng chắc chắn Ngọc Hân sẽ chiến thắng. Bởi ở bộ trang phục màu cà rốt lung linh và đầy quyến rũ ấy, ở vẻ tự tin và trẻ trung ấy, Ngọc Hân hoàn toàn thuyết phục được tôi và chẳng có lí do gì phải băn khoăn trước nhan sắc của cô. Ngọc Hân từng chia sẻ với tôi: "Bố em đặt tên em là Ngọc Hân vì ông muốn em trở thành người phụ nữ thông minh và tài sắc". Và bây giờ niềm mong ước của bố Hân đã trở thành hiện thực. Ngọc Hân đã có chỗ đứng trong xã hội, đã trở thành một biểu tượng sắc đẹp của quốc gia.

Có lần hỏi Hân: "Tại sao em lại im lặng và không thanh minh trước khá nhiều tin đồn khi em đăng quang". Im lặng một lúc lâu, Ngọc Hân đáp: "Em sẽ sống thật đàng hoàng và nhìn vào cách em sống, mọi người sẽ hiểu rằng những tin đồn kia thực sự chỉ là những câu chuyện bên lề ánh hào quang khi đã là người của công chúng.

Ngọc Hân trò chuyện với trẻ thiểu năng

Khi mới tham gia cuộc thi, em đã chấp nhận một sự thật rằng, con đường mình đi không phải lúc nào cũng bằng phẳng, đẹp đẽ". Có lẽ Ngọc Hân đã nói đúng, cho đến bây giờ, để xây dựng một hình ảnh hoa hậu với một chặng đường đầy đẹp đẽ về hình ảnh, nhân cách là điều không thể thực hiện được một sớm, một chiều, mà ở cả một quá trình. Buổi trưa, cả nhóm từ thiện đi ăn trưa, Hân alô cho mẹ: "Mẹ à! Con đi ăn với các anh chị, Ăn trưa xong con sẽ về luôn mẹ ạ".

Mọi người trong đoàn ngạc nhiên hỏi: "Thế là hoa hậu rồi mà vẫn bị quản thúc à?", Hân cười tươi đáp: "Em là hoa hậu, đó là một danh hiệu mà thôi. Còn trong gia đình em, bố mẹ em quy định rất rõ ràng về nếp sống gia phong, nên dù có là ai, em cũng không thể nào thay đổi được".

Thanh Lan