05/05/2010 09:33:25

- “Lực học của em cũng khá, nếu cố gắng thì cũng có thể đỗ ĐH, nhưng do em có vốn ngoại ngữ khá ổn, lại được sự ủng hộ của bố mẹ nên em chọn đi du học” – Trung Quân (THPT Trần Nhân Tông, Hà Nội) cho biết.

Đó là một trong những lý do mà các em học sinh tại Hà Nội đưa ra khi được hỏi vì sao chọn du học mà không phải theo học một trường ĐH trong nước.

Chỉ học duy nhất ngoại ngữ

Được bố mẹ đầu tư ngoại ngữ từ khi còn nhỏ, lại trải qua nhiều trung tâm ngoại ngữ nổi tiếng về chất lượng nên Quân khá tự tin về vốn ngoại ngữ của mình. Tuy nhiên, Quân chỉ học được duy nhất môn ngoại ngữ, còn những môn học khác thì chỉ “thường thường bậc trung”.

Quân cho biết, nếu nỗ lực ôn tập thì cũng có thể đỗ ĐH, “Nhưng vì muốn thử sức mình ở một chân trời mới, em muốn được khám phá nhiều hơn, nên sau nhiều ngày ỉ ôi thuyết phục, bố mẹ em cũng đồng ý”, Quân nói.

a

Dù mức học phí cho một khóa học ngoại ngữ khá đắt, nhưng không ít học sinh chấp nhận theo để đi du học nước ngoài. Ảnh: OL

Ngay sau đó, Quân đăng ký một khóa học tiếng Anh du học tại một trung tâm có tiếng tại Hà Nội. Quân cho biết thêm, mặc dù mức học phí khá đắt (360USD/60h) nhưng do chất lượng ở đây khá ổn cùng môi trường học thoải mái nên Quân yên tâm theo học.

“Về vấn đề tài chính thì nhà em không lo lắng lắm. Bây giờ em chỉ cần trau dồi thêm vốn tiếng Anh, kỹ năng giao tiếp và tìm hiểu kỹ hơn về đất nước mà mình sắp tới”, Quân nói.

Còn với Hoàng Minh (THPT Đống Đa, Hà Nội) chọn học ngành Công nghệ thông tin tại New Zealand vì: “Em nghĩ ra nước ngoài học sẽ chất hơn, ở Việt Nam đào tạo chủ yếu là lý thuyết, nhất là ngành công nghệ thông tin. Thêm nữa họ hàng nhà em ở New Zealand rất đông và ủng hộ em sang đó”.

Chính vì lý do này nên trong khi các bạn cùng lớp sốt vó vì lo cho hai kỳ thi sắp tới thì Minh chỉ cần qua kỳ thi tốt nghiệp. Mà theo Minh thì kỳ thi tốt nghiệp với em chỉ là một trở ngại nhỏ: “Tiếng Anh thì em không lo lắng, còn những môn tự nhiên thì em học khá tốt, chỉ cần tập trung ôn 2 môn học thuộc là ổn”.

Du học vì không muốn “chạy sô” học thêm

a

Nhiều bậc phụ huynh cho con đi du học chỉ để bớt phải học thêm thi ĐH

Ngày nào cũng như ngày nào, con gái chị Việt Hà (Thanh Xuân, Hà Nội) đi học từ 6h-18h, còn 2 tiếng buổi tối cho sinh hoạt cá nhân, đến 20h lại thấy con gái ôm đống sách đến gần 1h sáng. Nhìn con gái gầy ruộc đi vì vùi đầu vào sách vở khiến chị không thể ngồi yên.

Chị Hà lo lắng: “Không biết học ngày đêm thế có vào đầu cái gì không, nhưng thấy nó lúc nào cũng lo lắng, bất an, chị lo lắm, sợ đến lúc thi ĐH, cháu trở thành cái xác không hồn”.

Sau nhiều ngày bàn tính với chồng, chị quyết định cho con gái đi du học nhằm giảm bớt lượng “chạy sô” học thêm cho con gái.

Chị tâm sự: “Thấy nhiều người đi du học về có công việc lương khá cao, mà theo chị biết thì học ở nước ngoài vẫn chất hơn trong nước nên chị cho cháu đi du học".

Chị Hà cho biết thêm, hiện chị đang thuê một gia sư nước ngoài dạy ngoại ngữ cho con gái với giá gần 20USD/2 tiếng. “Dù khá đắt nhưng yên tâm, giờ con gái chị đã có thể giao tiếp với người nước ngoài. Điều quan trọng là giờ con gái chị nó khá thoải mái về tư tưởng, thời gian học đã bớt căng hơn, chứ nhìn nó học ngày học đêm mà phát hoảng”.

Cũng rơi vào tình trạng tương tự, Mỹ Linh (THPT Kim Liên, Hà Nội) tâm sự: “Thật sự là mới gần đây em mới quyết định đi du học ở Anh một phần vì muốn biết đây biết đó, muốn thử sức mình ở môi trường học khác nhưng quan trọng hơn đó là vì em không muốn chạy sô học thêm quá nhiều, rồi biết đâu sau khi thi ĐH, em nhận được kết quả: rớt ĐH”.

Linh cho biết, hiện em đang xúc tiến trau dồi ngoại ngữ để sau khi tốt nghiệp, sang tháng 8 tới Linh sẽ vi vu sang trời Tây để thử sức mình.

“Dù mức phí ở Anh Quốc khá lớn (khoảng 7.000 bảng Anh/năm), thêm việc cuộc sống cũng nhiều khó khăn. Nhưng em tin rằng mình sẽ học được nhiều thứ hơn khi em học ở trong nước”, Linh nói.

Ong Lý

Nguồn: http://bee.net.vn/channel/1983/201005/Di-du-hoc-de-tranh-chay-so-hoc-them-1752398/