(MegaFun) - Năm học của bé đã hết, tiếng trống tan trường đã điểm, con bạn bước vào những ngày nghỉ hè. Vậy bạn đã có kế hoạch gì giúp bé vui chơi một cách lý thú và bổ ích trong những ngày hè chưa?

Một số người sẽ cho con đi học thêm, đi sinh hoạt nghệ thuật ở cung thiếu nhi. Bé sẽ được mở mang kiến thức và được đi học để đỡ nhớ trường nhớ lớp sau cả năm học miệt mài đèn sách. Mong muốn con em mình có thêm kiến thức cho hợp trào lưu chung của xã hội. Có gia đình còn quan tâm cho con đến mức áp đặt cho trẻ phải thực hiện những cái lịch hàng ngày một cách quá nghiêm ngặt, gò bó.

Một số phụ huynh khác cho con mình đi nghỉ mát, đi du lịch, hoặc về quê chơi với ông bà.

Một số khác chơi tại nhà, tận dụng những thứ tưởng chừng vô ích xung quanh để giúp con mình vừa học vừa chơi, vừa vui vừa tìm hiểu được thêm về thiên nhiên xung quanh bé. Hè đến, trẻ em cần được vui chơi, nghỉ ngơi để bớt đi những căng thẳng sau chín tháng trời học tập vừa để lấy lại chút tinh thần, vừa để cân bằng, tạo đà các trạng thái tâm, sinh lý còn đang thời kỳ phát triển, hoàn thiện.

Sau đây là một số gợi ý cho các bố mẹ:

Trẻ em rất thích những gì phát ra âm thanh, nhất là những vật dụng xung quanh bé. Do vậy, hãy dùng chính những vật dụng bình dị quen thuộc ấy tạo nên một bộ đàn, bộ dụng cụ chơi nhạc riêng cho bé. Chắc hẳn con bạn sẽ rất thích.

Bé vừa thích nghịch nước, lại vừa khoái chí các hệ thống lằng nhằng, phức tạp, nhiều chuyển động. Bạn có thể nhân đó dạy cho bé loại nước nào thì đổ vào đâu, dạy cho bé biết về các nguyên tắc vật lý đơn giản.

Nếu con bạn là bé gái, vậy một bữa nấu nướng "đồ hàng" dã ngoại hẳn sẽ vô cùng thích thú với nồi niêu xoong chảo thật, rau cỏ nhổ ở vườn. Chỉ có không nhóm lửa thật và không ăn (cỏ) thật thôi.

Còn nếu con bạn là bé trai, bạn hãy lấy những khúc gỗ nhỏ cưa ra thành khúc như hình trên để bé tập xếp hình, chơi trò "Em xây tháp", "Em xây chung cư" hay "Em xây trường em", qua đó dạy bé về những điều như thăng bằng chẳng hạn. Hãy nhớ chọn những khúc gỗ nhỏ thôi nhé, kẻo quá sức con.

Với vài chiếc đĩa nhựa, lọ sơn và một vài chiếc quần áo cũ cùng vài lạng đậu xanh, bạn đã có thể làm cho bé bộ đồ chơi ném đĩa tính điểm thú vị.

Vài chiếc ống nước + máy khoan = ???

= nhà tắm lộ thiên (bé rất thích nghịch nước mà).

Thậm chí bạn có thể dựng cho bé cả 1 hệ thống rửa xe đạp rất cool nữa để bé phóng xe chạy qua.

Ném bóng nước cũng là trò chơi thú vị mà bé thích. Đây là trò chơi tập thể, bé của bạn có thể cùng các anh chị em, bạn bè mình chia thành 2 phe chơi "chiến trận ném bóng nước". Tuy nhiên, đừng quên dặn bé không được ném bóng bừa bãi vào người lớn và hàng xóm nhé.

Bạn có thể hướng cho con mình yêu quý động vật và thiên nhiên bằng cách biến khu vườn nhà thành một khu rừng đầy muông thú để bé đóng vai nhà thám hiểm hoặc nhà nghiên cứu khoa học.

Đừng quên dựng lều cho con bạn trong "rừng" nhé. Nhà thám hiểm cũng cần nghỉ ngơi đấy.

Có một trò chơi khác trong vườn thú vị không kém. Bạn hãy lấy một chiếc hộp đựng trứng, hoặc làm 1 cái hộp có nhiều ngăn, rồi cho bé làm nhà thực vật học đi sưu tầm mẫu cây, hoa, lá.

Với những gì bé thu lượm được, bạn có thể nhân đó dạy bé thêm về các loài cây, sự phát triển của thực vật, quá trình quang hợp hay đơm hoa kết trái. Những kiến thức đi kèm với mẫu vật thực tế do chính con bạn tìm được sẽ giúp bé nhớ rất sâu.

Nếu cho con về quê, đây là dịp tốt để con bạn tìm hiểu về những con vật và cây cối quanh nhà ông bà. Hãy in những mẫu dấu chân, mẫu hoa lá, mẫu côn trùng trên đây và "giao bài tập" cho bé thấy gì thì đánh dấu lại. Đừng quên có phần thưởng cho bé và dặn con bạn cẩn thận với những loài sinh vật lạ không nằm trong danh sách.

Hãy hướng dẫn con bạn sưu tầm hoa ép, cây ép, tạo thành một quyền bách khoa thực vật của riêng bé. Mẫu vật có thể là bất cứ loại cây nào, từ những loài đơn giản và bình dị nhất như rau muống, rau mùi, thì là...

Khi ép hoa, không nhất thiết phải dùng những quyển sách vừa dày vừa to vừa nặng đâu. Bạn có thể đặt hoa lên những tấm bìa các tông, xếp lại thành 1 tập rồi lấy dây chun hoặc dây lạt buộc chặt lại. Y như gói bánh chưng.

Hãy giúp con bạn vẽ tranh bằng búa nhé. Nghe thật lạ, nhưng đơn giản lắm: đặt bó hoa, lá lên tấm giấy, trải lên đó 1 tấm giấy khác, rồi dùng búa gõ đều.

Bật mí này: nhiều loài cây và hoa sẽ in dấu lên giấy khi bạn dùng búa giã nước trong chúng ra.

Đi nghỉ mát ở biển về, bạn đừng quên nhặt vỏ sò nhé. Ngoài việc dạy cho bé về các loài sinh vật biển này, bạn có thể bày trò chơi giúp bé luyện trí nhớ nữa.

Con bạn đã biết yêu quý động vật chưa? Hãy giúp con mình trang trí phòng của bé bằng những thứ decor "thủ công" hình động vật nhé. Có 1 bài "thủ công" rất đơn giản: dùng những chiếc đĩa ăn bằng giấy, cắt thành hình những con cá và tô nhiều màu sắc vui mắt cho bé trang trí phòng nhé.

Bạn cũng có thể giúp bé nuôi 1 bể cá cảnh như hình trên, cho bé tự điều khiển các chú cá bơi qua bơi lại. Bé sẽ rất thích đấy.

Giấy bóng kính, vỏ gói oản khi bà đi chùa về... là những vật liệu rất hay để bé tự trang trí cửa sổ phòng của bé thành những tấm kính vạn hoa đầy màu sắc như thế này.

Đừng quên dạy bé nhé. Bạn có thể dạy bé thuộc làu bảng chữ cái từ những tấm hình chụp những vật dụng, địa điểm, nhà cửa xung quanh nơi bạn ở, mà có thể liên tưởng đến các chữ cái. Như vậy, bé sẽ thuộc nhanh và nhớ lâu lắm.

Khánh Ngân.

http://hanoi.megafun.vn/cuoc-song/lam-cha-me/201205/Con-ban-choi-gi-he-nay-206149/