Các em học sinh được bịt mắt ngồi trong một phòng học đều bật khóc vật vã khi nghe một câu chuyện về gia đình tại một lớp đào tọa kỹ năng sống.

Mới đây, cư dân mạng thi nhau chia sẻ một đoạn clip dài khoảng hơn 1 phút ghi lại cảnh hàng chục em học sinh được bịt mắt khóc nức nở, vật vã khi nghe kể một câu chuyện có lẽ là về gia đình trong một lớp học phát triển kỹ năng sống.

Các em học sinh ngồi bó gối khóc nức nở.

Trong đoạn clip, hầu như các em đều khóc bất kể là bạn nam hay bạn nữ. Có bạn khóc nức nở, có bạn ngồi bó gối khóc vật vã.

Theo như nội dung trong đoạn clip, câu chuyện được kể khá to nói về cha mẹ. Trong góc phòng học có một số người lớn ngồi quan sát các em học sinh.

Mặc dù đây được cho là một trong những bài học nhằm phát triển kỹ năng sống cho các em nhưng vẫn khiến nhiều người xem cảm thấy khó hiểu.

Không hiểu câu chuyện là gì nhưng việc này gây khó hiểu cho người xem (Ảnh cắt từ clip)

Họ không hiểu câu chuyện là gì mà lại khiến các em ngồi khóc lóc như vậy, và tại sao phải bịt mắt và phương pháp giảng dạy, bài học như vậy có tác động ra sao tới tâm lý con trẻ.

Gần đây, những bài học về kỹ năng sống đã khiến dư luận xôn xao bàn luận.

Ý kiến của cộng đồng mạng quanh các bài học kỹ năng sống cho trẻ.

Còn nhớ phương pháp dạy ‘bài học dũng cảm’ cho trẻ bằng cách luyện đi trên thủy tinh đã khiến nhiều người không đồng tình và cảm thấy điều đó nguy hiểm tới con em mình.

Cũng có ý kiến đồng tình tuy nhiên đó chỉ là số ít. Ngay sau khi sự việc gây xôn xao, những người thuộc lĩnh vực chuyên môn cũng đã lên tiếng cho rằng đây là một phương pháp giáo dục kỹ năng sống đã được áp dụng nhiều năm qua và chưa có hậu quả gì đáng tiếc xảy ra. Tuy nhiên, đa số ý kiến của cư dân mạng vẫn là không đồng tình với phương pháp này khi chúng được áp dụng đối với trẻ nhỏ.

http://phununews.vn/clip-hoc-sinh-ngoi-khoc-vat-va-trong-lop-ky-nang-song-gay-kho-hieu-200986.html