9 lỗi thường thấy khi chị em đi xe máy

Các chị em nếu thấy váy áo đẹp hay có bó rau, con cá bán rẻ bên đường là đột ngột tấp vào ngay khiến xe đằng sau dễ tông phải.

>> Xe máy ngã văng vì đụng cô gái sang đường trái luật

Tôi thường thấy chị em phụ nữ bị những lỗi sau khi đi xe máy:

1. Lười bật đèn xinhan: Sang đường hay rẽ đều không bật đèn tín hiệu khiến người đi sau lúng túng không biết các nàng đang muốn đi đâu về đâu. Và nếu có nhớ bật thì lại ... quên tắt, và rồi rẽ trái bằng xinhan phải.

2. Kính chiếu hậu để soi gương trang điểm chứ không phải nhìn đường phía sau. Đang đi giữa đường mà nhiều bà nhiều cô cứ lâu lâu lại nhìn vào gương xem mình có xinh không thì rất nguy hiểm.

3. Không xếp gọn thanh để chân phía sau: Nhiều loại xe đời mới có hai thanh để chân phía sau rất vướng. Khi không có người ngồi sau mà cứ để cho nó chìa ra thì xe đằng sau chỉ cần húc nhẹ thì các bà các cô cũng rất dễ té.

4. Không quan sát kỹ xe cộ trên đường: Vì thường không bật xinhan nên chị em cũng không để ý xinhan, đèn tín hiệu của xe khác.

5. Đi chậm nhưng lại thích ra giữa đường: Thường cản trở các xe khác và cũng dễ gây tai nạn cho mình.

6. Mặc váy trùm vướng chân: Các loại váy dài thướt tha hoặc đầm bó sát tuy rất khêu gợi nhưng đều là những thiết kế không hợp cho người đi xe máy vì khó điều khiển, dễ té ngã.

7. Chạy cắt mặt xe khác: Mỗi lần sang đường hay rẽ thường đi cắt ngang mặt đường thay vì đi thành một đường chéo khiến xe khác rất khó tránh.

(Xem thêm: Người đẹp LX gây sốc khi khoe nhà 'có đủ điều kiện' )

8. Không quan tâm đến số, phanh: Nhiều người đi không chịu về số, vừa hại máy vừa làm xe khó tăng tốc khi cần, gây cản trở giao thồng, nhất là ở giao lộ, hoặc trong đám tắc đường. Đồng thời phanh xe của các chị em thường không ăn, rất nguy hiểm.

9. Hay tấp đột ngột vào lề đường: Nhiều chị em hễ thấy váy áo đẹp bán trên vỉa hè, hay có bó rau, con cá bán rẻ bên đường là đột ngột tấp vào ngay không thèm nhìn đường, khiến xe đằng sau dễ tông phải.

Trên đây là những thói quen đi xe máy thường thấy của nhiều chị em. Tôi không có ý phân biệt gì chỉ mong các bà, các cô ra đường cẩn thận hơn, khỏi làm khổ chính mình rồi khổ chồng, khổ con và người thân. Phụ nữ vốn chân yếu tay mềm mà xe máy thì dễ ngã lắm người ơi.

Mong quý vị góp ý thêm để chị em ta chạy xe máy an toàn hơn.

http://vnexpress.net/gl/ban-doc-viet/2013/04/9-loi-thuong-thay-khi-chi-em-di-xe-may/