Chào cả nhà!

Hôm nay mình tạo topic này vì muốn hỏi kinh nghiệm của các mẹ đang có con bị viêm mũi, viêm VA, thường xuyên bị chảy nước mũi, dịch mũi và hay phải dùng các dụng cụ như hút mũi, rửa mũi. Mong các mẹ chia sẻ ạ.

Bé nhà mình 3.5 tuổi và suốt nửa năm gần đây thường xuyên trong tình trạng hay bị dịch mũi, có lần viêm mũi sag viêm tai. Đi khám thì bác sĩ cho thuốc từng đợt có đỡ, rồi khỏi nhưng hay tái phát lại lắm. Với những bé thế này thì việc vệ sinh mũi là rất quan trọng.

Nhà mình đã áp dụng đủ các biện pháp rửa mũi cho con:

1. Mua lọ xịt nước muối/khoáng ngoài hiệu thuốc: Sterima, xisat...(nước muối 0.9%) xịt cho con, rồi dùng dụng cụ hút mũi: 1 đầu đưa vào mũi con, 1 đầu mẹ ngậm mồm và ...thóp ngực hút. Nhưng cách này hiệu quả cho những bé nhỏ nhỏ chứ giờ con lớn, mỗi lần xịt muối vào mũi thì cũng xịt khá nhiều, 1 lần hút là đầy cái dụng cụ đó, rất hay bị vào mồm nên k tiện. Mới cả xịt nước vào mũi con thế thường xuyên mình sợ xước mũi con k tốt

2. Dùng xi lanh bơm nước muối 0.9% rồi từ từ bơm vào mũi con và dùng dụng cụ hút như trên

3. Mua cái bình rửa mũi mà hiện mình thấy nhiều mẹ trên mạng quảng cáo: Mình mua bình rửa mũi nasalcare của Mỹ. Cái bình này mỗi lần chưa đc 180ml nước muối 0.9% rồi cứ thế bơm từ mũi này chảy sag mũi kia cho con.

Hiên mình đang làm theo cách 3. Mình thấy khi bơm vào mũi cho con rất nhẹ nhàng, dịch mũi chảy ra nhiều và sạch. Nhưng bình băn khoăn lắm vì từ hôm mua về rửa cho con bé thấy nó k kêu gì, lại nhanh gọn nên bố mẹ cứ bóp rõ mạnh. Đến hôm rồi cả bố và mẹ thử bơm vào chính mũi mình xem thế nào thì ôi thôi: thấy tức hết phần đầu như kiểu đi bơi bị chết đuối ý híc, mà khi bơm nước vào mũi mình thấy khó chịu lắm, nước bơm vào mũi này rất khó chảy sag mũi kia (nhưng bơm cho con thì lại thấy chảy dễ). Nói chung 2 vợ chồng bơm xong thấy sợ k dám thử lại. Vậy mà khi bơm cho con gái hỏi thì con bảo k sao, vui vẻ.

Có mẹ nào đang dùng cho con loại bình này chia sẻ cho mình với ạ. Mình băn khoăn k biết có nên dùng không vì thực tế loại bình rửa mũi này mình k thấy bán phổ biến ở các cửa hàng trẻ em, không biết có phải vì dùng k tốt hoặc có nguy cơ gì đó không mà k bán rộng rãi nhỉ.

Cảm ơn các mẹ!