Tình hình là 2 hôm nay bạn Gấu bị xì xoẹt, cứ 30ph đến 1 tiếng là mình phải thay tã cho bạn ý 1 lần:-&. Bình thường mình vẫn cho bạn ấy dùng Merries , Goon hoặc Pamper Nhật. Nhưng thấy tình hình bạn ấy " diệt " tã ác quá mình đâm xót ruột, mới 2 ngày mà bạn ấy thổi bay gần hết túi bỉm Merries. Mình mới tặc lưỡi thôi đi mua tạm bỉm khác giá mềm hơn 1 chút cho bạn ấy dùng trong mấy ngày này. Trước đây hồi mới sinh có người cho 1 túi bỉm Huggies mình thấy đóng rất dày và cứng đến nỗi con ko khép được chân lại, nên lần này rút kinh nghiệm mua thử Bỉm Pamper, vì dùng Pamper Nhật thấy rất thích, nghĩ là cùng 1 hãng thì hàng sx ở Vn chất lượng có kém hơn thì cũng ko đến nỗi tệ. Mua 1 túi size S 38 miếng 107k . Về đến nhà mở ra mà .....mình thấy giận ơi là giận. x-(

Mình giận là bởi vì tại sao cùng 1 hãng, nhưng sản xuất cho trẻ em VN chất lượng lại tệ hại đến thế, chẳng nhẽ trẻ em VN chỉ đáng dùng đồ như vậy thôi sao ???? Bề mặt của bỉm hơi cứng, nhưng ghét nhất là mặt sau của bỉm lại hoàn toàn bằng nilon, như vậy thì hơi ẩm sẽ đẩy ra ngoài bằng cách nào ? Trong khi bỉm Pamper hàng Nhật thì vừa mềm, mặt đáy cũng bằng giấy nên khi bé tè ướt hơi ẩm đẩy ra, sờ quần ngoài thấy ẩm nhưng mặt tã rất khô, con mình chưa từng phải bôi kem chống hăm. Đã thế Pamper VN lại cắt giảm tối đa , làm bỉm size S ngắn hơn hẳn so với hàng Nhật. Mình đóng thử cho bạn Gấu đúng 1 miếng thôi

là ko dám dùng nữa, vì lằn đỏ ở 2 bên đùi, mồ hôi ra ở phần lưng ( vì mặt sau của bỉm bằng nilon nên rất bí )

Vẫn biết là giá bán tại VN rẻ hơn thị trường Nhật, nhà sản xuất phải tùy thuộc vào thu nhập của nước sở tại để sx sản phẩm phù hợp, nhưng .....đừng có dã man thế chứ. Tính ra mỗi cái bỉm Pamper bán tại VN là 3000VND, trong khi mình mua hàng Nhật xách tay về cũng chỉ hơn 5500VND tý tẹo. Nếu mua tại thị trường Nhật chắc chỉ 4000VND, giá tiền chênh lệch ko đáng kể. Nếu tính đúng tính đủ thì giá điện, giá nhân công, tax để cấu thành ra giá sản phẩm tại VN rẻ hơn Nhật rất nhiều, mà bỉm Pamper tại Nhật bán chỉ nhỉnh hơn VN 1 chút, nhưng chất lượng thì khác nhau 1 trời 1 vực ? Như vậy làm mình cảm thấy Pamper và chủ thể là công ty P&G như coi thường thị trường VN. Kiểu như là nước chúng mày nghèo, công dân hạng 2 của thế giới thì chỉ được dùng của ôi thui thôi, mặc dù giá cũng chả phải rẻ.Cứ nghĩ đến trẻ em Vn bị dùng hàng như thế mình lại điên ruột. :-<

Mình nghĩ có rất nhiều mẹ cho con dùng Pamper sẽ phản ứng lại với suy nghĩ của mình, nhưng nếu các mẹ cầm trên tay 2 miếng bỉm PP VN và Nhật để so sánh thì các mẹ chắc sẽ suy nghĩ y hệt : Tại sao bọn P&G nó lại sản xuất hàng cho VN đểu đến thế ....

Mình biết là ko phải bố mẹ nào cũng có điều kiện cho con dùng hàng xách tay đắt tiền, mình cũng ko phải đại gia tiêu tiền ko phải nghĩ, nhưng cố gắng chi tiêu hợp lý để dành tiền cho con được dùng đồ tốt. Còn nếu khả năng tài chính có hạn thì nên tìm những loại bỉm khác chứ ko phải Pamper VN.