Theo em chăm con là việc vất vả nhất đối với người mẹ, sinh con chưa là gì đâu các mẹ, chăm và nuôi dạy con mới là quan trọng. Có lẽ nhiều mẹ sẽ bảo em nói quá, nói khoác, nhưng theo em thì đúng là vậy, vì khi chăm con, người mẹ ngoài sự vất vả khi phải chăm một đứa trẻ thì áp lực về mặt tinh thần là rất lớn. Vì khi mình đi làm thuê thì dù có khó khăn hay áp lực thì mình có quyền nghỉ việc, đi xin việc khác, còn khi chăm con thì mình không có quyền bỏ mặc con hay không đoái hoài tới được, vì đó là con của mình, là máu mủ của mình, mình chỉ mong con càng khỏe mạnh, càng thông minh hơn nên áp lực càng đè nặng lên vai mình.

Em nhớ khi bắt đầu cho con ăn dặm, quả là cực hình các mẹ ạ! Con em có tật ăn vào là ói, có khi uống sữa vào cũng ói, mà con ói là em xót hết cả người, đi dọn dẹp chỗ con ói đã đành, còn khổ sở vì nghĩ con cứ như vậy là không lớn nổi, là bị lùn, rồi con sẽ không tăng cân, con thua kém bạn bè,… Nên thường sau khi em dọn dẹp xong là em lại đút cho con ăn lại ngay, vì em nghĩ như vậy thì bao tử mới giãn ra và quen với việc chứa thức ăn, chứ để con đói, con ăn ít trong thời gian dài, và kéo dài liên tục thì con sẽ không còn cảm giác muốn ăn nữa, vì con đã quen với điều đó. Nếu khi cho con ăn lại mà “trót lọt” thì em mừng còn hơn trúng độc đắc các mẹ ạ, còn nếu con lại ói thì thiệt cảm giác của em lúc ấy là bất lực, tự trách mình vô cụng, rồi em phải nuôi con như thế nào đây, còn khi con ăn bị ói, em lại bị má chồng mắng chửi là không biết cách chăm con, cứ để con ói hoài, nào là cứ ép con ăn,… Nhưng em không thể nào bỏ mặc con đói, rồi con khóc la khản cổ thì mới cho con ăn. Có nhiều người mách em là cứ bỏ mặc cho con đói đi, tới lúc đói là tự ăn ngon lành không cần năn nỉ hay thúc ép, nhưng chưa khi nào em làm. Vậy mà khi có mẹ nào đó cũng có con biếng ăn, hay không chịu bú, em cũng bảo là “thử bỏ đói con đi, nó đói quá thì cũng phải ăn à”, và mỗi khi nói như vậy em đều tự vấn lương tâm là em đã làm đúng chưa, vì em chưa bao giờ làm với con mình như thế.

Và rồi hôm nay chính em nghe thấy một câu chuyện thật sự đau lòng, chính người kể cũng bàng hoàng không kém. Đó là câu chuyện của một cô em đồng nghiệp làm chung với em kể lại, rằng em ấy có một đứa cháu rất biếng ăn nên bây giờ còi cọc lắm, chị ruột luôn phải ép con ăn vì sợ con đói, sợ con không hấp thu chất dinh dưỡng thì thua kém bạn bè. Em ấy bảo cứ đến bữa ăn thì nhà em ấy đúng như một cuộc chiến, cả nhà náo loạn lên vì một đứa con nít, nó chạy lăng quăng khắp nhà, trốn vào hóc hẻm, ngõ ngách trong nhà, hết ông bà, cha mẹ phải chạy theo đút từng muỗng, thậm chí ông bà còn giơ tay múa chân giúp vui cho cháu ăn ngon miệng. Có hôm còn không đút được muỗng nào, chị em ấy cảm thấy vô cùng bất lực, cũng lên mạng tìm thông tin rồi hỏi han nhiều mẹ đang nuôi con, và cũng nhận được lời khuyên là bỏ đói con rồi nó sẽ tự đòi ăn. Thế là chị em ấy làm theo, mà lại làm rất quyết liệt nữa, vì mong muốn chữa hết cái bệnh biếng ăn cho con. Tưởng đâu là sau một ngày không được cho ăn thì thằng bé sẽ đòi ăn, nhưng không, tình trạng này kéo dài đến ngày thứ 3 mà thằng bé nhất quyết không đòi ăn, cô em đồng nghiệp bảo chưa thấy đứa con nít nào lì như cháu mình, cả gia đình lo lắng giục người mẹ mau cho con ăn đi nhưng chị cương quyết không cho. Nhưng sang đến ngày thứ 3 thấy thằng con trai sức khỏe yếu dần, người lả đi luôn ấy mới lật đật cho con vào bệnh viện, chị bị bác sĩ mắng cho một trận :( Và gia đình em ấy bảo là tởn tới già, không bao giờ làm như vậy nữa, vì không phải đứa trẻ nào cũng giống nhau.

Bởi, vì thế khi nuôi con các mẹ hãy làm theo bản năng và tình thương của mình dành cho con, không có bất kì một phương pháp nào đúng hết cho toàn bộ trẻ em cả. Mẹ biết học hỏi, tìm hiểu kinh nghiệm chăm con là tốt, nhưng cũng phải biết chọn lọc nha mẹ, cái nào phù hợp thì hãy áp dụng cho con mình nha, nếu không, có chuyện gì thì mẹ ân hận cả đời đấy!

webtretho

Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa.

Em bé 8 tháng tuổi suýt mất mạng chỉ vì thói quen nấu cháo sai lầm của mẹ Con sinh ra bị điếc do mẹ chủ quan trong 3 tháng đầu thai kỳ mà không biết

Thói quen mẹ bầu làm mỗi ngày khi mang thai lại chính là nguyên nhân trực tiếp dẫn đến sảy thai