Mình đang là mẹ bỉm sữa của hai con, mình đánh giá rất cao việc nuôi con bằng sữa mẹ vì "sữa mẹ là nguồn thức ăn tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ" có dinh dưỡng và đề kháng rất cao.

Nhưng đối với những mẹ ít sữa hoặc vì một lý do nào đó mất sữa, mẹ ốm không thể cho con đi trực tiếp được thì nuôi con bằng sữa công thức hoặc dặm thêm sữa công thức cho con hoàn toàn cần thiết. Bản thân mình cũng thoải mái sữa cho con nhưng mình lại thích dặm thêm sữa công thức cho con, mình nghĩ trong sữa công thức bổ sung đầy đủ, cân đối chất dinh dưỡng cho cơ thể của bé hơn, mẹ có được bồi bổ nhiều đến đâu đi chăng nữa thì sữa mẹ cũng khó tổng hợp cân đối được dinh dưỡng cho bé, sẽ thiếu chất nọ hoặc thừa chất kia.

hình ảnh

Chính vì thế hai bé nhà mình mặc dù mình đủ sữa và thoải mái sữa cho bé nhưng mình vẫn dặm thêm sữa công thức cho con một ngày một cữ. Như vậy đồng nghĩa với việc duy trì song song sữa mẹ với sữa công thức để bé sẽ không quên việc bú bình sau này khi mẹ phải đi làm. Mẹ bị ốm hoặc mẹ tiêm vắc xin ngừa covid mà không thể cho con ti trực tiếp được mình vẫn có thể thay thế bằng sữa công thức cho con. Hai bé nhà mình đến giờ vẫn hoàn toàn khỏe mạnh, hơn nữa sữa công thức chuẩn và phù hợp giúp bé tăng cân đều đặn. Các mẹ thử suy nghĩ lại xem có đồng ý với ý kiến của mình không nhé.