Sữa chua là thực phẩm rất giàu dinh dưỡng, tốt cho hệ tiêu hóa của bé và còn bổ sung canxi cho bé nữa đó. Mình có nhiều thời chăm bé nên mình thường xuyên thay đổi khẩu vị cho bé bằng các loại sữa chua hoa quả do mình tự chế biến cho bé ăn hàng ngày cho khẩu vị bé luôn được thay đổi khiến bé thích lắm đó ạ.

Các bước làm sữa chua hoa quả, đầu tiên cũng giống như làm sữa chua thông thường thôi, các mẹ đun hỗn hợp gồm 1 lít sữa tươi không đường, 200 gam sữa đặc và lượng đường tùy theo sở thích của bé lên khi nào thấy sủi tăm tầm khoảng 70 đến 80 độ C thì các mẹ tắt bếp để đến khi nhiệt độ trong xoong giảm xuống còn 30 đến 35 độ C thì các mẹ đổ tiếp 2 hộp sữa chua lên men vào xoong khuấy đều hỗn hợp đó lại, sau đó mẹ đổ ra cho vào hũ để ủ sữa chua chờ lên men sau 8 đến 10 tiếng nếu mẹ muốn sữa chua hơn thì sẽ để lâu hơn nhé.

hình ảnh

Phần hoa quả do các mẹ tùy thích lựa chọn cho bé có thể là bơ, táo, chuối, xoài,.. Các mẹ cho phần hoa quả vào máy xay nhuyễn, nếu bé nhai được tốt thì mẹ có thể cắt hoa quả thành miếng nhỏ cho bé dễ ăn. Sau đó mẹ trộn lấy một hũ sữa chua đã được ủ lên men với phần hoa quả mẹ đã chuẩn bị sẵn cho bé.

Vậy là bé đã có món sữa chua hoa quả thơm ngon thưởng thức rồi đó. Việc cho bé sử dụng các loại sữa chua là có lợi, tuy vậy mẹ cũng nên lưu ý tránh cho bé ăn vào những lúc bé đói nhé vì nó lại phản tác dụng với bé đó.