Hiz hiz bé 20th rùi, mà dc có tầm 8,6kg cao tầm 73cm mọc 14 răng 6th nay k thấy mọc tiếp, đẻ ra là 3,4kg đấy hiz hiz. Cách đây 2 tuần mình có cho bé đi khám xét nghiệm máu ở BV Nhi TW, XN gen, nhiễm sắc thể đều bt, riêng chụp XQ thì xương bé chỉ tương đương xương của trẻ 8th tuổi thôi :(( Các kết luận đều bt, bsi bảo k sao nhưng mình vẫn thắc mắc là tại sao con e nhỏ và thấp thế :(( bsi mới lấy sách ra xem các chỉ tiêu thì bsi mới công nhận là hơi bé và thấp thật. Rồi bsi chỉ định cho xét nghiệm cái chỉ số GH tĩnh và GH động và cả cái IGF1. Bsi bảo nếu chỉ số này mà thiếu thì phải điều trị cái hooc môn tăng trưởng, chi phí 1 năm tầm khoảng 100 triệu, điều trị càng sớm càng tốt, càng để sau này thì chi phí càng đắt hiz hiz (cái này bsi bảo tùy gia đình, gia đình cứ bàn bạc kỹ đi) mà nếu có BH đúng tuyến thì sẽ dc cấp thuốc miễn phí, mình có hỏi là BH ở đâu thì mới đúng tuyến cái BH ở Viện Nhi TW, bsi bảo tôi k làm BH hiz hzi ... Có mẹ nào biết vấn đề này tư vấn giúp mình...con mình hiện đg có BH ở Bắc Ninh, muốn làm BH ở đây HN cg dc vì bác tổ trưởng cứ gọi mình đi làm BH cho con nhg mình chưa đi làm, có tham khảo chị hàng xóm thfi chị ý bảo BH ở đây toàn theo Sanhpon mà Sanhpon cg là trái tuyến rồi (BSi Nhi bảo vậy)

Mình cũng chưa làm xét nghiệm cái GH kia cho con, mà cái XN này BV Nhi k làm, mình phải làm ngoải ở Medatec ý đang định thứ 7 gọi họ đến lấy máu XN cho con thì phải về quê, chắc đợi t7 sau rồi, khổ thân mỗi lần lấy máu cho con mà thương lắm :(

Bé nhà mình tầm hơn 8 kg lâu lắm rồi, có lên kg nhg rất chậm, tháng lên dc 1,2 lạng nhưng ốm lại về trả lại hết mẹ hiz hiz. Đi khám Viện DD ở Yecxanh lẫn NCThanh hết rồi chả nhằm nhò. Cũng cách đây 2 tuần mình có tham gia hội thảo về sữa của Abbot thì bsi dinh dưỡng ở đấy tư vấn là con mình thuộc dạng còi thế thì nên tích cực bổ sung sữa, hiện ở trường bé ăn 2 bữa cháo rồi thì tối về k cần phải ăn cơm (bé nhà mình về nhà chỉ ăn cơm nhất quyết k ăn cháo, mà ăn thì giỏi lắm dc 1 phần 3 bát nên bsi bảo cắt đi) về chỉ uống sữa, đón về là 5h hơn cho uống 1 bình tầm 150ml, tối mình cho ăn vã thức ăn thôi, sau đó cũng làm 1 bình 150ml rồi đi ngủ. Từ ngày cắt bữa cơm tối thì bé tăng thêm dc lượng sữa khoảng tầm 200ml, trc chỉ gần 400 hoặc 400ml 1 ngày giờ thì khoảng 600ml, trộm vía k biết sao chứ bé có tăng tầm 2,3 lạng đó, trộm vía trộm vía. Bsi bảo nhg bé suy dinh dưỡng này thì nên bổ sung sữa vì sữa hấp thụ dễ hơn là cháo và cơm, khi nào đạt dc chuẩn cho bé ăn cháo ăn cơm sau cg k sao.

Bsi Nhi cg khuyên là con ăn k nhiều bằng các bạn thì nên cho uống kẽm tầm khoảng 2,3th chứ k phải 1,2 tháng mới bổ sung 1,2 lọ đâu, hiện mình đã cho bé uống dc 2 lọ kẽm rồi, và đang uống cái Tokkao (theo bsi dinh dưỡng ở NCT cái này kích thích tăng chiều cao, k biết ăn thua k, đang nhờ bà trẻ ở bên HKong xem có thuốc gì ở bên đó tốt k mua cho bé nhà mình) mấy hôm trc bà trẻ về thăm nhìn bé nhà mình kêu trời lên như là đứa trẻ 6,7th ý hiz hiz

Mình cg đổi rất nhiều loại sữa cho bé nhg cg chả ăn thua, từ Nhật đến Anh, đến Mỹ, giờ thì đg dừng ở sữa VN, hiện mình đg cho bé uống sữa Grow Plus+ màu đỏ, sữa đặc trị dành cho trẻ suy dinh dưỡng và thấp còi của Nutifood