Các mẹ thông thái ơi, không biết trên này có bé nào như bé nhà em không. Hiện bé đã 19 tháng, 9,7kg mà vẫn ăn cháo xay loãng. Quan trọng nhất là khi đút bé không ngậm mồm vào mà cứ há ra, để dưới lưỡi, phải thí cái gì để cúi xuống bé mới nuốt. Trung bình một bữa hôm nào nhanh, có đồ chơi mới thì 30 phút, không phải 1h. Em đang lo cứ như thế này bao giờ bé mới ăn được cháo hạt. Ngay cả váng sữa cũng phải cho thêm nước cho loãng ra chứ đặc đặc, sệt sệt như vậy là không nuốt được. Mặc dù đút rau, hạt cơm, bimbim, hoa quả thì bé vẫn ngậm lại nhai nhưng không nuốt, mà nhai chán rồi nhè ra. Tức là những cái gì nhai thì không nuốt, còn những cái gì nuốt thì không nhai.

Nguyên nhân là do ngay từ bé, bé đã không ăn bột, mẹ đành xay cháo loãng cho bé nuốt (như sữa). Vì bé hay bị nôn nên mọi thứ phải nhuyễn và loãng hết. Từ đó đến nay tập kiểu gì cũng không ăn được cháo hạt đặc. Bây giờ mà cho bé ăn bột của các bé 5-6 tháng là không ăn được. Em đang rất muốn bé đi lớp để cải thiện tình trạng ăn uống nhưng cứ như thế này không biết các cô có cho ăn được không. Nhưng nếu ở nhà thì sẽ như thế này mãi. Bởi rất nhiều lần em cho ăn cháo gạo vỡ hơi đặc là không ăn được. Em chưa gặp bé nào mà khi ăn lại cứ HÁ MỒM như con bé nhà em. Vì vậy em đang lo lắm các mẹ ạ, nhiều đêm mất ngủ ấy. Các mẹ cho em ý kiến với.