Chào các mẹ. em có một thắc mắc nhỏ muốn hỏi các mẹ ạ. bình thường thì ở nhà các chị có ép các cháu ăn không? cố thêm mấy ml sữa, thêm miếng cơm, gắp thịt? có ép được không, và nếu ép thì có nên không?

Thông thường theo kiểu nuôi con phổ biến ở nhiều gia đình là phải ép con ăn cho đủ suất, có thế con mới lớn, lên cân, và khỏe mạnh được. con ăn thiếu thìa cơm thôi là lo con sẽ đói rồi. với chế độ ăn uống thừa dinh dưỡng, kết quả nhiều khi là các con bị béo phì, thừa cân.

Nhiều mẹ lại theo trường phái tự nhiên, con ăn được đến đâu thì ăn, không ép, vì cho rằng trẻ tự có khả năng cân bằng và biết nhu cầu của mình (em đọc được bài viết rất hay về vấn đề cho con ăn dặm ở đây: http://blog.360.yahoo.com/blog-LefNUnAneqgf66fxvfm8ke6n?p=1427). Tuy nhiên, hè năm ngoái khi thực hiện 1 nghiên cứu về dinh dưỡng ở Phú Thọ, em quan sát thấy tất cả các gia đình diện nghèo và cực nghèo đều không bao giờ ép con ăn gì cả (nhà khá giả hơn thì hình như có, nhưng những nhà đó em không tới thăm, mà là nghe teammate kể lại). trẻ còi dí còi dị, do thiếu thốn thức ăn và dinh dưỡng là một phần, nhưng cũng có thể là do không bị bố mẹ bắt ép ăn bao giờ nữa.

vậy như thế nào là đủ ạ? các chị làm thế nào để đảm bảo con ăn đủ, không thừa không thiếu, mà không dẫn đến tình trạng căng thẳng mệt mỏi cho cả bố mẹ lẫn con cái?