Bác Lương tâm ui,

2 đứa nhà em:

Đứa lớn 4 tuổi 3 tháng cao 97cm, nặng 14.5kg. Cháu ăn kém, thường bị táo bón, trông xanh xao và hay bị viêm họng. Hàng ngày cháu ăn ở trường, cô bảo ăn chậm mặc dù hết suất (?). Tối về ăn thêm 1 bát cơm và uống 1 cốc sữa tươi ko đường (cháu không chịu uống sữa bột). Hàng ngày em cho cháu uống 1 viên vitamin tổng hợp dạng nhai. Em đã mua thuốc bổ sung sắt dạng uống và ceelin cho cháu nhưng chưa dám cho uống vì sợ nhỡ thừa sắt.

Đứa bé 16 tháng cao 83cm nặng 10kg. Cháu đã biết đi và mọc 15 răng. Cháu rất hay ốm, viêm VA, viêm mũi, viêm phế quản co thắt, tháng nào cũng đi bác sỹ và uống kháng sinh, thường xuyên bị táo bón. Đã dùng 1 đợt Broncho Vaxom nhưng không có hiệu quả. Dạo này cháu lười ăn và tuyệt đối không chịu uống sữa, mỗi ngày chỉ uống được khoảng 120ml sữa ở lớp do cô cho uống, và 1 hộp sữa chua ở nhà. Hàng ngày em cho cháu uống 2 giọt Sterogyl mặc dù không được đều đặn lắm.

Bác chẩn đoán giúp em xem bọn này có những vấn đề gì cần xử lý, và cách xử lý thế nào ạ. Có cần đi đến bệnh viện khám không ạ? Em cảm ơn bác nhiều.