Quán dinh dưỡng làm ăn phát đạt là nhờ có các mẹ, mua nhà mới mời các mẹ tiếp tục ủng hộ nhiệt tình theo phương châm nhà nước và nhân dân cùng...nấu nhé!

Tham vấn dinh dưỡng phần 2

Bá c PT ơi, mẹ cháu hay vào mục này lắ m í nhưng bây giờ mới dám mon men hỏi bác mấy thắc mắc của mẹ cháu. Nhờ bác xem giúp mẹ cháu nhé

Con gái mớI sinh được 3.4kg

1t:4.4kg

2t:5kg

3t:5.6kg

4t:6.2kg

5t:7kg

6t: 7kg (không tăng cân do bị viêm phế quản -phổI và bị tiêu chảy cấp do rotavirut )

Giờ bé sắp được 7 tháng (6 tháng 20ngày) cháu nghịch hay hoạt động bò trườn liên tục, ngồI chưa vững phảI chống tay phía trước, đã có thể chuyển từ tư thế bò sang ngồi. chưa mọc răng.

Lịch ăn hàng ngày của bé:

6g bú mẹ

8g30 bú bình ~100ml

10g30 cháo xay: 150 ml

12g30: bú me

3g: bú bình ~100ml

5g30: bú mẹ

6g30: cháo xay: 150 ml

8g: trái cây linh tinh (chuốI, hồng xiêm, đu đủ…)

9g30: bú bình ~100 ml hoặc ti mẹ rồI đi ngủ

Đêm dậy 1-2 lần ti 1 chút rồi ngủ tiếp

bác xem giùm cháu ăn như vậy được chưa ạ, mẹ cháu sợ cháu bú ít sữa quá vì thực ra sữa mẹ cháu cũng ít, cháu ti 1 tẹo là teo . Có nên ép cháu bú thêm sữa ngoài ko ạ?. mẹ cháu cho ăn thêm sữa chua nhưng cháu có vẻ ko thích ăn toàn nhè ra. cháu đi ngoài 1 lần/ ngày nhưng có vẻ hơi táo ạ.

cháo xay mẹ cháu làm có gạo tẻ thịt (bò, lợn, tôm, trứng… ) rau, dầu ăn như bác bảo nhưng mẹ cháu thắc mắc 1 tí là tháng này bé ăn được tôm chưa ạ? mẹ cháu cho ăn nhưng thấy có ngườI nói đồ tanh như tôm, lươn ,cua để ngoài 9 tháng mớI nên cho ăn?

Sau khi ra vi ện bs ĩ k ê thuốc có VITD3 B.O.N v à Vitamount, VitD3 cháu đã uống ½ liều lúc tròn 2tháng, Bây giờ cháu uống có được ko ah? c òn Vitamount m ẹ cháu đọc thấy thành phần có Vitamin A nếu cháu đang uông thuốc này mà uống thêm Vitamin A ở phường nữa thì có sao ko ạ?

Mẹ cháu hỏI nhiều quá, cũng tạI vì mẹ cháu mớI tập 1 nên lơ ngơ lắm, nhờ bác xem cho cháu ạ , cám ơn bác nhiều nhiều.

Để con gái mở hàng, mau lớn chóng..hầu được mẹ :Rose:

Chỉ có tháng này bé ảnh hưởng vì bệnh, còn thì tình trạng tốt. Ăn thế là được. Mẹ thích và có thể thì cho thêm sữa cũng được, nhưng lúc mẹ về thì ti mẹ thôi, và lúc ở cơ quan mẹ cũng nên vắt sữa ra cho cạn vú để kích thích tiết sữa.

Từ 6 tháng ăn được rồi. Lươn hình như tính hàn nên cho trễ một chút. Cua, tôm thì có thể gây dị ứng nếu ăn sớm.