mình co con 9 tháng ,nân nặng 8kg ,ko biết có nhẹ cân ko ,hỏi thầy thuốc bắc, thì nói là cho bé uống sâm,

Một số bình luận bạn có thể thích:

Theo mình biết thì hoàn toàn không nên, và còn bị CẤM nữa. Mình biết một trường hợp bé bị nóng nổi mụn, bà bé ở nhà cho uống sâm. Hậu quả thì thôi rồi, bé bị gần như là liệt não hay gì đó may mà vào viện kịp thời, bác sỹ nghe triệu chứng cũng biết ngay là do uống sâm. Mình nghĩ bạn nên nuôi con bằng sữa mẹ hoàn toàn là tốt nhất. Đừng nghĩ cái gì bổ cũng cho con ăn uống, con chẳng hấp thụ nổi đâu không khéo lại sinh bệnh thì khổ cho bé. Cái này mình cũng bức xúc với các cụ ở nhà lắm, và là nguyên nhân gây các mâu thuẫn. Các cụ cứ nghĩ cái gì mát bổ là cho cháu uống. Thật khổ. Bố mẹ chồng mình còn quan điểm nấu bột phải cho gia vị cho bé, nó cũng như mình, nhạt thì ăn làm sao nổi. Thật khổ hết sức. :Sad:

trờiiiiiiiiiiii

sao bác lại cho trẻ uống sâm bao giờ ko tốt cho thần kinh đâu .

Nếu muốn bé ko có rôm sẩy thì phải cho uống thang thuốc tiêu độc tùy theo lượng .

Bác nên nhớ sâm,nhung đến tuổi mới uống dc

Bạn ơi, ko nên đâu bạn ạ ! Vì sâm chỉ dùng cho những người lớn tuổi để bồi bổ sức khỏe lúc cơ thể đã yếu....

Cũng ko nên tin vào những loại thuốc ko rõ nguồn gốc... Bình đã thấy những trường hợp cho bé uống thuốc mà ko rõ là thuốc gì... Đến khi bế chạy vào Cấp cứu của BV, BS hỏi ở nhà cho uống thuốc gì... thì bố mẹ, ông bà... cứ ấp a ấp úng.. vì ko biết đó là thuốc gì vì chỉ biết là thuốc bắc, thuốc nam, thuốc ta, thuốc tàu.... khai tùm lum... tội nghiệp bé lắm... Những trường cứu sống được thì đỡ đau lòng... còn có những trường hợp ko thể cứu được---> ngồi nghe đọc báo cáo tử vong mà cứ rơi nước mắt....:Sad:

Trời trước có trường hợp trẻ 2 tuổi bị tử vong vì dùng sâm, mình nhớ có đọc ở đâu đó rồi mà.

Cảnh báo: tuyệt đối ko cho trẻ dùng sâm trôgn bất cứ trường hợp nào

Hiện nay trên thế giới và Việt nam nói riêng đang mắc phải một đại dịch "thiếu vi chất" trầm trọng, chính những vấn đề thiếu vi chất ấy mà hiện nay từ thai nhi cho đến người già đã mắc những căn bệnh mãn tính không lây, những bệnh này càng ngày càng xuất hiện nhiều ở mọi đối tượng, và phòng tránh những điều này cách giải quyết ko thể dùng các loại thuốc mà giải quyết được cho nên thực phẩm bổ sung dinh dưỡng mới ra đời, hay còn gọi là thực phẩm chức năng, tuy nhiên ko phải thực phẩm chức năng nào cũng có những tiêu chí đầy đủ để giúp con người thoát khỏi "nạn đói tiềm ẩn" này.

http://www.youtube.com/watch?v=FExuRF5KzmY

Đây là link nói về vấn đề này trên VTV2 và khuyến cáo dùng sản phẩm Vision của Bộ y tế và của Tổ chức Y tế thế giới.

có vấn đề thắc mắc về TPCN này các mẹ có thể hỏi thêm mình, mình sẽ xin giải đáp.

các mẹ cho em hỏi, dạo gần đây có nhiều sản phẩm dinh dưỡng bổ sung DHA, vitamin, khoáng chất,...cho trẻ.

vì em sinh bé thứ hai trễ (hơn 40 tuổi) nên em sợ bé không phát triển bằng bạn bằng bè,

em đang phân vân ngoài chế độ dinh dưỡng hàng ngày, có nên cho bé sử dụng thêm thực phẩm dinh dưỡng bổ sung DHA hay không nữa?

mong các mẹ cho em lời khuyên!!! thanks các mẹ nhiều!:Smiling:

Định nghĩa vi chất dinh dưỡng thế này các bạn than khảo nhé:

1/ vi chất được hiểu là những chất dinh dưỡng rất nhỏ (vi là nhỏ mà) nhưng cần thiết cho sự phát triển và sự sống của cơ thể.

2/ vi chất dinh dưỡng bao gồm: Vitamin và Chất khoáng

trong vitamin có thể chia làm 2 nhóm:

Vitamin tan trong dầu (vitamin A, Vitamin K, vitamin D, vitamin E)

vitamin tan trong nước (các vitamin còn lại: nhóm B, C....)

Chất khoáng có nhiều chất, những chất quan trọng nhất cho sự phát triển của trẻ là Sắt, kẽm, iot, canxi, phopho...

khi mua và sử dụng các sản phẩm vi chất dinh dưỡng các bạn nhớ xem về thành phần và hàm lượng

các vitamin tan trong nước nếu dùng dư thừa sẽ được đào thải ra ngoài qua nước tiểu.

các vitamin tan trong dầu. khi dùng các vitamin này các bạn cũng chú ý bổ sung dầu mỡ trong chế độ ăn cho bé, (vì thiếu thì ko hấp thu được)

và một điều rất cần nhớ là với vitamin tan trong dầu nếu dùng dư thừa với liều cao có thể gây ngộ độc.

hãy luôn chú ý và cần có những kiến thức cơ bản khi sử dụng vi chất dinh dưỡng cho trẻ em các bạn nhé

Sản phẩm dinh dưỡng bổ sung/ Thực phẩm chức năng rất tốt, có đều kiện thì chị nên dùng cho khỏe mẹ, khỏe bé, lựa chọn sản phẩm của Công ty nào uy tín, nguồn gốc xuất xứ rõ ràng mà dùng chị nhé, của Pháp, Mỹ, Nhật, Hàn... gì cũng được hết.

Em trước kia ăn chay trường, khi biết có bầu, do vẫn ăn chay nên em cũng lo thiếu chất cho con, em đã dùng thêm thực phẩm bổ sung dinh dưỡng của Pháp (ăn như kẹo) trong suốt thời gian có thai, đúng là bé phát triển bình thường khỏe mạnh, mẹ ko bị ốm nghén, em sinh bé nhẹ nhàng dễ dàng như đi chơi. Thích quá, em dùng viên bổ sung trong suốt thời gian cho con bú mẹ, đúng là bé khỏe, bé ngoan. Bây giờ bé trai em được 8 tháng, em cũng cho bé dùng thực phẩm bổ sung vi chất hàng ngày luôn với liều lượng ít phù hợp cho bé.

Bất kể một loại canxi nào cũng uống vào buổi sáng trước khi ăn mẹ nó ạ. Bé nhà bạn 3.5 tuổi thì mẹ cho bé uống 2 thìa caphe mỗi ngày nhé. Nếu sáng uống 1 thìa vào buổi sáng rồi thì mình sẽ cho bé uống 1 thìa vào buổi trưa cũng trước khi ăn mẹ nó nhé.Loại này uông rất tốt đấy , không biết mẹ nó có mua đúng loại của Mĩ không. chai màu trắng/ nếu đúng thì mẹ cứ cho bé uông đi , tốt lắm đấy.Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh.

Mình đồng tình với quan điểm của bạn nhatkychocongaiyeu. Không phải thực phẩm chức năng nào cũng thực sự tốt, chị em không nên nghe lời thổi phòng quá đáng của người bán hàng kẻo tốn tiền oan. Mình sinh bé, thể trạng vốn yếu ớt nên được bạn bè, người thân mua cho nhiều loại lắm: từ viên uống, kẹo, trà, cốm, hồng sâm...nhưng mình ngại dùng ghê, đến giờ vẫn còn tùm lum. Chị em nên tìm hiểu kỹ sản phẩm trước khi dùng và chỉ nên dùng theo nhu cầu thôi, mình cũng vậy.