Mình hâm mộ MC Quỳnh Giang đã lâu, ko chỉ ở cách dẫn chuơng trình truyền hình duyên dáng mà còn ở nét tươi trẻ với nụ cười rất tuơi và làn da rất đẹp. Khi tham gia chuơng trình giới thiệu sữa Dutch Lady A+ nghe chị ấy chia sẻ về cách chăm sóc bé, giờ lại còn được tham quan nhà và được chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc con nữa, thật là bổ ích.

Điều mình tâm đắc nhất khi tham quan nhà Quỳnh Giang đó là việc cô ấy rèn các con đi ngủ sớm. Với cả 2 bé nhà mình, sau khi tròn 2 tháng mình đã tập cho bé ngủ theo điều kiện sinh hoạt của gia đình, điều đầu tiên là tập bé phân biệt ban ngày ban đêm, ban đêm ngủ thẳng giấc tới sáng kế nữa là thuận tiện cho mẹ vừa chăm sóc bé tốt vừa lo cho gia đình chu toàn. Cụ thể thế này:

- 6g30 gọi bé dậy.

- 8g30 cho ngủ 1 giấc mini tối đa 1,5 tiếng. Trong thời gian này mẹ có thể tranh thủ đi chợ (sau khi đã kiểm tra an toàn xung quanh bé), chuẩn bị đồ ăn....

- 11g tắm xong rồi ngủ 1 giấc khoảng 3 hoặc 4 tiếng. Giờ này mẹ lại tranh thủ ăn trưa và nghỉ lưng 1 tí.

- 5g30 chiều ngủ 1 giấc mini tối đa 1,5 tiếng. Đây là giờ chuẩn bị cơm chiều cho cả nhà.

- 8g30 ngủ tới sáng.

Ban đầu, bé có thể hơi khó thích nghi, khó nhất là chuyện dỗ bé ngủ đúng giờ mình muốn. Vài ngày đầu, bé sẽ theo thói quen là khuya thức dậy chơi và sáng dậy thật trễ, tuy nhiên khi bé dậy mình vẫn để đèn ngủ thật nhỏ, chỉ lấy tay dỗ dỗ bé cho bé cảm thấy an toàn, chỉ bế bé dỗ dành khi bé khóc nhiều và sáng hôm sau vẫn đúng 6g30 kêu bé dậy cho dù đêm đó bé thức nhiều đến bao nhiêu. Với cách làm này tối đa chỉ 1 tuần bé sẽ quen dần với việc ngủ theo ý mẹ đã đề ra.

Nhiều người hay phản đối cách của mình và cho rằng: Trẻ con cần ngủ theo nhu cầu của nó, giấc ngủ quan trọng hơn việc ăn. Điều này đúng nhưng có lẽ vẫn chưa đủ hay vẫn chưa khoa học lắm. Có thời gian mình để cho bà GV cho bé ngủ lung tung theo ý của bà í, y như rằng giờ giấc ngủ nghỉ, sinh hoạt của bé và gia đình lộn tùng phèo cả. Lúc mình ăn cơm, nghỉ trưa thì bé thức chơi. 2g bé ngủ thì mình cũng bị quá giấc chẳng ngủ lại được, tối thì 11g khuya vẫn reo hò inh ỏi.... Mình tập cho con mình ngủ theo giờ như vậy nhưng khi tính lại bé vẫn ngủ đủ theo nhu cầu 17 - 18g/ ngày. Kể cả lúc bé bệnh mình cũng vẫn áp dụng thời gian biểu như trên chứ ko thay đổi hoặc chỉ thay đổi ko đáng kể. Trí não và chiều cao của bé sẽ phát triển tối ưu nếu bé được ngủ trước 9g tối và ngủ thẳng giấc dài tới sáng.

Còn về chuyện ăn uống, mình tập cho 2 bé ghiền ty bình sữa hoặc bình nước chứ ko ghiền ty giả. Khi dỗ bé ngủ, mình luôn cho bé bú sữa hoặc nước tùy theo bé thích cái nào rồi từ từ là ngủ. Giờ con mình lớn, cứ tự quơ tay tìm bình nước trên đầu, nếu ko chịu nước thì éo éo lên là mẹ biết lấy bình sữa đặt vào tay là tự đưa lên miệng bú khi nào hết là quăng oạch rồi ngủ tiếp. Bé lớn thì sữa Dutch Lady A+ cả 600ml/ ngày, bé nhỏ khoảng 150ml sữa Dutch Lady A+ ban đêm còn sữa Abbot ban ngày.

Khi bé tròn 11 tháng thì mình lại tập cho bé tự ôm bình sữa bú và tự ngủ (vẫn có mẹ bên cạnh) chứ ko có hát ru hay vỗ đít gì cả. Ban đầu bé cũng lăn lộn lắm, mình cũng thì thầm bảo bé cố gắng tự ngủ vì mình lớn rồi (chắc bé k hiểu nổi nhưng kệ cứ nói) rồi vỗ đít vài nhát sau đó ngưng 1 tí, bé khóc thì lại dỗ dành. Sau khoảng 1/2 tháng thì bé bắt đầu quen với việc tự ngủ là mẹ cũng khỏe luôn. Mìn quá đi mất.

Hơn ai hết, mẹ là người hiểu rõ và chăm sóc tốt nhất cho con mình. Tất nhiên những việc mình làm ko phải là mình lười nhưng mình muốn tập cho con mình sớm như vậy để khi bé tròn 18m cho bé đi học bé dễ thích nghi với môi trường tự lập hơn, chứ lớp đông cô giáo ko thể chăm sóc từng bé như ở nhà.

Giấc ngủ ko chỉ quan trọng với trẻ em, mà với người lớn cũng quan trọng không kém. Chỉ cần mất ngủ 1,2 đêm bạn sẽ thấy rất rõ đôi mắt thâm quầng, vài nốt mụn đáng ghét sẽ tạm trú trên guơng mặt hốc hác của bạn ngay. Ngoài ra sự mệt mỏi, không nhanh nhạy sẽ đi theo bạn tới công ty và ảnh hưởng nhiều đến công việc nữa chứ. Vài điều chia sẻ với cả nhà.