Con cái thông minh, ngoan ngoãn, lễ phép – đó là điều cha mẹ nào cũng mong muốn và hướng đến. Nhím của mình đã gần được 3 tuổi rồi, con gái rất hiếu động và nghịch ngợm, nhưng lúc nào miệng con cũng cười rất xinh và ánh lên đôi mắt hạnh phúc… Từ hồi mang bầu con đến giờ, mình luôn luôn hàng ngày tìm hiểu những thông tin trên mạng, những chia sẻ của bạn bè… cách chăm sóc, nuôi dưỡng để có thể phát huy tối đa được sự phát triển toàn diện cho con. Hôm nay mình xin được chia sẻ lại với các mẹ cách nuôi dưỡng con của mình, hi vọng sẽ được các mẹ góp ý và ủng hộ nhé:

1. Thời gian mang bầu:
Từ tháng thứ 4, mình đã cảm nhận được Nhím máy trong bụng. Từ đó mình thường xuyên cho Nhím nghe những bản nhạc không lời từ 1-2 lần mỗi ngày. Mỗi lần nghe nhạc, mình lại cảm nhận được con máy nhiều hơn. Mình tìm hiểu thì được biết những điệu nhạc nhẹ nhàng, bồng bềnh, du dương sẽ thúc đẩy sự hoàn thiện về thể chất, trí tuệ, khả năng sáng tạo và biểu lộ cảm xúc của trẻ.

2. Chế độ ăn khi mang bầu:
Mình rất chú trọng đến chế độ ăn ngay từ hồi mang bầu. Những thực phẩm nào nên ăn và cần tránh, mình tìm hiểu rất kỹ. Mình hay tìm chọn những thực phẩm giàu axit béo omeaga-3, những thực phẩm chứa nhiều axit folic giúp tăng cường trí tuệ ở trẻ như ở rau xanh, thịt cá, tôm và hoa quả chín…

3. Từ lúc sinh con ra đến giờ, mình luôn duy trì cách chăm sóc, nuôi dưỡng con như sau:

3.1 Dinh dưỡng: Dinh dưỡng là 1 yếu tố rất quan trong ảnh hưởng đến sự phát triển về cả thế chất lẫn tinh thần, trí tuệ của trẻ. Vì vậy mình rất chú trọng đến vần đề này.

- Sữa mẹ: là thực phẩm tốt nhất cho bé, nên mình đã cho Nhím bú mẹ đến lúc 20 tháng mới cai sữa.

- Thực phẩm: Ngay từ khi ăn dặm, mình luôn chọn những thực phẩm tươi ngon, giàu chất dinh dưỡng cho bữa ăn hàng ngày của con. Cụ thể là những thực phẩm giàu chất Chất đạm (Protein), Iot, chất sắt, kẽm… có nhiều trong thịt, cá, tôm, trứng, rau xanh, củ, quả chín…

- Sữa bột: Bên cạnh nguồn thức ăn, việc lựa chọn thực phẩm sữa bột uống hàng ngày cho Nhím cũng là điều rất quan trọng. Mình khá kỹ tính trong việc lựa chọn sữa bột vì sữa đó không chỉ phải đảm bảo dinh dưỡng, phát triển trí thông minh, mà còn phải phù hợp với hệ tiêu hóa của bé. Thông thường mình quan tâm đến những loại sữa có tiếng và thành phần phải bổ xung DHA, ARA, iốt, sắt, taurin và nhiều các vi chất dinh dưỡng khác…

3.2 Vận động:
Ngay từ lúc sinh ra, Nhím đã rất hiếu động. Mình thường xuyên cho Nhím ra bên ngoài, tắm nắng vào sáng sớm. Tập cho Nhím cầm nắm đồ vật… và khi Nhím biết đi, mình thường xuyên cho Nhím ra ngoài đường để con tiếp xúc với môi trường bên ngoài nhiều hơn. Mình cho Nhím chơi những trò chơi chạy, nhảy, trốn tìm… giúp Nhím có những phản xạ nhanh nhạy, hoạt bát. Mình duy trì đều đặn, cuối tuần cho con ra công viên chơi, nơi có không gian xanh để con được thỏa sức vui đùa chạy nhảy…

3.3 Chia sẻ: Mình thường xuyên nói chuyện với con, đọc truyện và hát cho con nghe đặc biệt là trước khi đi ngủ.

3.4 Giáo dục: Mỗi lần con làm đúng, mình thường hay động viên và khen con để khích lệ con phát huy. Còn những lúc con làm việc sai, mình chỉ bảo con là không nên và hướng con phải sửa đổi. Mình ít khi cho con xem ti vi, đặc biệt là trước giờ đi ngủ. Mình hướng con xem những chương trình thiếu nhi, ca nhạc hay các chương trình hoạt hình vui nhộn, dạy tiếng anh cho bé.

Với mình, ăn uống đầy đủ khi mang thai, nuôi con bằng sữa mẹ, cho con ăn bổ sung đầy đủ và hợp lý thì con sẽ phát triển tốt về thể lực và trí não, kết hợp với việc giáo dục và môi trường sống tốt thì sẽ giúp con thông minh và khoẻ mạnh.