CÂU HỎI VỀ TRIỆT LÔNG VĨNH VIỄN

1/ Hỏi: Ở chân, tay và cả mặt em có nhiều lông mọc lên dày, cứng và đen. Em có thể triệt lông vĩnh viễn được không? Và điều trị bằng phương pháp nào? Có ảnh hưởng đến làn da không bác sĩ?

Trả lời: Thân chào bạn. Triệt lông theo công nghệ mới nhất bằng IPL hoặc ánh sáng laser hiện nay rất an toàn và có thể triệt lông cho nhiều vùng của cơ thể, kể cả vùng mặt, lại không đau và có thể duy trì từ 1-2 năm tùy theo chu kì mọc lông và khả năng tiếp nhận của cơ thể từng người. Nhưng sau khi duy trì hết 1-2 năm này, lông của mọc chậm và thưa hơn.

webtretho

Hiện nay phương pháp này rất được ưa chuộng vì các phương pháp truyền thống đem lại nhiều phiền toái và lại gây các tác dụng phụ khác như chảy máu, bệnh chàm ngứa hoặc viêm lỗ chân lông, lông mọc ngược vào trong....

Dùng laser để triệt lông vĩnh viễn không gây ảnh hưởng cho làn da,mà còn giúp vùng da điều trị được sáng hơn. Thân mến!

Tham khảo thêm tại đây:
http://orientskin.com/vi/dich-vu/dieu-tri-da/56-tay-long-vinh-vien

(Tư vấn bởi Bác sĩ chuyên khoa da liễu Orient)

2/ Hỏi: Bác sỹ cho em hỏi liệu trình tẩy lông vùng nách là bao nhiêu lần để triệt lông vĩnh viễn và có giúp cho da vùng đó sáng trắng hơn không ạ?

Trả lời: Chào bạn, Orient sử dụng công nghệ triệt lông vĩnh viễn bằng laser IPL tiên tiến được ưa chuộng hiện nay. Liệu trình tẩy lông tại Orient trung bình từ 4 -8 lần, tùy thuộc vào vùng da và tình trạng lông của mỗi bạn, điều trị cho đến khi sợi lông lọc lên mảnh như lông tơ. Triệt lông tại Orient cam kết bảo hành trong 2 năm. Bác sĩ Orient sẽ khám và chỉ định phác đồ điều trị phù hợp nhất cho bạn. Vùng da sau khi tẩy lông cũng sẽ sáng hơn so với trước kia.

3/ Hỏi: Chào Bác sĩ, cho em hỏi là khi triệt lông, có bị kích ứng da khi tẩy lông không? Có triệt hết lông hoàn toàn không?

Trả lời: Thân chào bạn. Hiện nay, công nghệ triệt lông vĩnh viễn bằng IPL/laser giúp triệt lông hiệu quả và cũng không gây kích ứng da hay tác dụng phụ như các phương pháp khác. So với các phương pháp truyền thống như cạo (nhanh mọc lại, có thể gây trầy xướt gây chàm ngứa), thuốc tẩy lông (gây ngứa và viêm lỗ chân lông), wax (đau đớn và mọc lại dày hơn), hay nhổ (gây đau và tạo hiện tượng "da gà" nổi hột) thì phương pháp triệt lông vĩnh viễn bằng công nghệ cao mang nhiều ưu điểm hơn: không mọc lại sau 1-2 năm và khi mọc lại thì thưa hẳn và nhạt màu, không gây đau và không gây các tác dụng khác, giúp vùng da ở đó đều màu và sáng hơn (lý tưởng đối với các bị bị thâm ở vùng dưới cánh tay).

4/ Hỏi: Cho e hỏi sau 1-2 năm sau khi triệt lông vĩnh viễn, lông mọc lại có giảm đi k ạ?

Trả lời: Thân chào bạn. Với phương pháp triệt lông bằng IPL/laser NdYad thế hệ mới của Orient, lông sau lần điều trị thứ 2 bạn đã thấy lông mọc giảm đi nhiều, và sau khi hoàn tất liệu trình từ 6-8 lần, lông sẽ không mọc lại từ 1-2 năm tùy theo cơ địa của mỗi người.

webtretho

Sau 1-2 năm này, lông sẽ mọc lại nhưng sẽ mảnh và thưa hơn rất nhiều, thậm chí mảnh như lông măng trên mặt của bạn, màu sẽ nhạt bớt. Bên cạnh đó, vì tác dụng của laser giúp làm da trắng sáng, da trên vùng triệt lông cũng sẽ đều màu và trắng sáng hơn. Bạn tham khảo thêm tại đây:
http://orientskin.com/vi/cong-nghe/106-cong-nghe-elos

5/ Hỏi: Trước kia em hay dùng phương pháp wax lông, và sau khi wax chân em bắt đầu nhạy cảm, dễ bị kích ứng. Không biết có phải do viêm nang lông không? em muốn tẩy lông thì có ảnh hưởng đến da không và có trị được viêm nang lông không?

Trả lời: Thân chào bạn. Việc wax lông sẽ dẫn đến gây viêm lỗ chân lông vì lông bị bứt ra khỏi chỗ chân lông gây sưng tấy cộng với hóa chất sẽ dễ gây viêm và nhiễm trùng, gây chàm ngứa. Khi da đang bị viêm, bạn nên gặp bác sĩ để được thoa thuốc trị hết vùng viêm này, sau đó mới có thể tiến hành việc điều trị bằng laser/IPL. Triệt lông bằng công nghệ cao không ảnh hưởng gì đến da của bạn, mà còn giúp cho làn da mịn màng, trắng sáng đều màu hơn, sợi lông lại mảnh hơn sau khi mọc lại (khoảng sau đó 1-2 năm tùy cơ địa của mỗi người).

Vì vậy, triệt lông bằng công nghệ cao vẫn xem là một phương pháp ưu việt và tiện lợi nhất cho các bạn gái khi không tự tin về vi-ô-lông ở các vùng cơ thể của mình.

6/ Hỏi: Chào bác sĩ, em đang mún triệt lông bằng laser vì em nghe nói phương pháp này có nhiều ưu điểm. Cho em hỏi việc triệt lông bằng laser có ảnh hưởng đến tuyến mồ hôi sau này không?

Trả lời: Thân chào bạn. Phương pháp triệt lông bằng IPL/Laser Nd:Yag là phương pháp đưa năng lượng sóng tác động vào gốc mọc lông, làm mất đi dưỡng chất nuôi dưỡng sợi lông, và như vậy, lông khi được đánh trúng giai đoạn chuẩn bị mọc lông, lông vì thiếu dưỡng chất sẽ không mọc hoặc mọc thưa và nhạt màu hơn.

Như vậy, việc tác động đến gốc nuôi dưỡng lông không ảnh hưởng gì đến các vấn đề khác của làn da và các cơ quan khác, kể cả tuyến mồ hôi. Vì vậy, bạn có thể yên tâm triệt lông sẽ không ảnh hưởng gì đến sức khỏe của bạn. Thân mến!

7/Chào bác sĩ, Triệt lông vĩnh viễn bằng laser có ảnh hưởng sức khỏe sau này hay có tác dụng phụ gì không ạ?

Trả lời: Thân chào bạn. Phương pháp triệt lông bằng IPL/Laser Nd:Yag là phương pháp hiện đại được nhiều người ưa chuộng và an toàn. Triệt lông bằng laser IPL đưa năng lượng sóng tác động vào gốc mọc lông, làm mất đi dưỡng chất nuôi dưỡng sợi lông. Và như vậy, khi được đánh trúng giai đoạn chuẩn bị mọc lông, lông vì thiếu dưỡng chất sẽ không mọc hoặc mọc thưa và nhạt màu hơn. Và trong khoảng liệu trình từ 4-8 lần, lông sẽ mọc lên mảnh như lông tơ.

Như vậy, việc tác động đến gốc nuôi dưỡng lông không ảnh hưởng gì đến các vấn đề khác của làn da và các cơ quan khác, do đó, bạn có thể yên tâm triệt lông sẽ không ảnh hưởng gì đến sức khỏe của bạn. Để được tư vấn cụ thể hơn, mời bạn đến Orient để được gặp bác sĩ bạn nhé! Thân mến.

8/ Hỏi: Cho em hỏi sữ dụng công nghệ của mình để triệt thì khoảng bao lâu thì lên lại và phải làm bao nhiêu lần thì mới hết vĩnh viễn? Mong bác sĩ tư vấn hộ em.thanks!

Trả lời: Thân chào bạn.

Sau khi triệt lông lần đầu, tùy theo cơ địa của mỗi người, mà lông sẽ mọc lại từ 4-6 tuần sau. Do lông mọc theo 3 giai đoạn nhưng không phải mọi sợi lông đều cùng ở giai đoạn phát triển như nhau, do đó cần điều trị nhiều lần (1 liệu trình khoảng từ 4-8 lần)để đánh trúng giai đoạn phát triển của tất cả các sợi lông.

Bác sĩ sẽ dự đoán, đánh giá sự phát triển của lông sau mỗi lần điều trị, và sẽ cho bạn biết cần phải chiếu tia laser bao nhiêu lần nữa. Mời bạn đến Orient để được bác sĩ tư vấn cụ thể hơn nhé. Thân chào bạn!

9/ Hỏi: Vùng chân của e có rất nhiều lông nên khi mặc quần ngắn hoặc váy e thấy rất mất tự tin, e đã thử nhiều phương pháp như wax, nhổ nhưng lông vẫn mọc trở lại. Bác sĩ có thể cho em lời khuyên làm thế nào để lông có thể mọc ngày càng ít đi, hoặc ko bị mọc lại ko ạ? Mong BS cho e lời khuyên! Cảm ơn BS!

Trả lời: Thân chào bạn. Hiện nay, công nghệ triệt lông vĩnh viễn bằng IPL/laser giúp triệt lông hiệu quả và cũng không gây kích ứng da hay tác dụng phụ như các phương pháp khác. So với các phương pháp truyền thống như cạo (nhanh mọc lại, có thể gây trầy xướt gây chàm ngứa), thuốc tẩy lông (gây ngứa và viêm lỗ chân lông), wax (đau đớn và mọc lại dày hơn), hay nhổ (gây đau và tạo hiện tượng "da gà" nổi hột) thì phương pháp triệt lông vĩnh viễn bằng công nghệ cao mang nhiều ưu điểm hơn: không mọc lại sau 1-2 năm và khi mọc lại thì thưa hẳn và nhạt màu, không gây đau và không gây các tác dụng khác, giúp vùng da ở đó đều màu và sáng hơn (lý tưởng đối với các bị bị thâm ở vùng dưới cánh tay). 1 liệu trình triệt lông chỉ mất khoảng 15-30 phút.

10/ Hỏi: Chào Bác sĩ !

Em muốn tẩy lông vĩnh viễn, nhưng không biết phương pháp điều trị này có ảnh hưởng gì đến da không, vì lông không mọc theo tự nhiên nữa . Nếu tẩy lông theo đúng liệu trình rồi thì mất bao lâu lông mới mọc lại hay vĩnh viễn không mọc lại nữa a?

Trả lời: Thân chào bạn. Hiện nay, công nghệ triệt lông vĩnh viễn bằng IPL/laser giúp triệt lông hiệu quả và cũng không gây kích ứng da hay tác dụng phụ như các phương pháp khác. So với các phương pháp truyền thống như cạo (nhanh mọc lại, có thể gây trầy xướt gây chàm ngứa), thuốc tẩy lông (gây ngứa và viêm lỗ chân lông), wax (đau đớn và mọc lại dày hơn), hay nhổ (gây đau và tạo hiện tượng "da gà" nổi hột) thì phương pháp triệt lông vĩnh viễn bằng công nghệ cao mang nhiều ưu điểm hơn: không mọc lại sau 1-2 năm và khi mọc lại thì thưa hẳn và nhạt màu, không gây đau và không gây các tác dụng khác, giúp vùng da ở đó đều màu và sáng hơn (lý tưởng đối với các bị bị thâm ở vùng dưới cánh tay).

Cơ chế của năng lượng ánh sáng laser giúp triệt lông đi theo nguyên tắc đi vào lớp bì, tìm kiếm màu sắc melamin (màu sắc đậm của lông) để tác động vào. Năng lượng này khi xuyên vào da sẽ khiến mầm lông bị tác động trực tiếp, tiêu diệt nang lông mà không làm tổn thương nang lông. Như vậy, bạn có thể hiểu nôm na là laser làm triệt tiêu đi khả năng nuôi dưỡng lông phát triển, và vì thế, lông không thể mọc lên vì không được nuôi dưỡng. Nhưng sau đó khoảng 2 năm thì tác dụng này sẽ yếu đi, và lông sẽ lại được nuôi dưỡng lại nhưng yếu hơn, vì vậy, lông mọc lại sẽ rất mảnh và thưa hơn lúc trước rất nhiều... Để hiểu rõ hơn thì bạn có thể gặp trực tiếp bác sĩ để được tư vấn sâu hơn bạn nhé.